เทคโนโลยี

BAFTA Games Awards 2021 เผยรายชื่อเกมส์ท้าชิงแต่ละรางวัล

ในวันนี้ BAFTA ได้ทำการเปิดเผยรายชื่อของบรรดาเกมส์ได้รับการเสนอชื่อท้าชิงรางวัล Games Awards ประจำปี 2021 ในแต่ละประเภทจากทั้งหมด 18 ประเภทด้วยกัน

เนื่องด้วยสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส โควิด-19 ทำให้งานแสดง และกิจกรรมต่าง ๆ ต้องทำการยกเลิกกันไป รวมไปถึง British Academy of Film and Television Arts (BAFTA) Games Awards ที่ต้องยกเลิกไปในปีที่แล้ว ก็ได้กลัมาอีกครั้งในปี 2021

โดยก็มีเกมส์ต่าง ๆ ที่ได้รับการเสนอชื่อมาเป็นจำนวนมาก ซึ่งเกมส์ที่ได้รับการเสนอมากที่สุดนั้นก็คือ The Last of Us Part 2 ที่มีการเสนอไปถึง 13 ประเภทด้วยกันในปีนี้ ในส่วนของราชื่อกเมส์ที่มีการเสนอชื่อ และประเภทรางวัลนั้นก็มีด้วยกันดังนี้

  • Animation (งานภาพเคลื่อนไหวยอดเยี่ยม)

    • DOOM ETERNAL Development Team – id Software/ Bethesda Softworks
    • FINAL FANTASY VII REMAKE Development Team -Square Enix/Square Enix
    • THE LAST OF US PART II Development Team – Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
    • MARVEL’S SPIDER-MAN: MILES MORALES Development Team -Insomniac Games/Sony Interactive Entertainment Europe
    • ORI AND THE WILL OF THE WISPS Development Team – Moon Studios/Xbox Game Studios
    • SPIRITFARER Development Team -Thunder Lotus/Kowloon Nights
  • Artistic Achievement (ความสำเร็จทางศิลปะ)

    • CYBERPUNK 2077 Development Team – CD PROJEKT RED/CD PROJEKT x BANDAI NAMCO UK
    • DREAMS Development Team – Media Molecule/Sony Interactive Entertainment Europe
    • GHOST OF TSUSHIMA Jason Connell, Joanna Wang, Ian Jun Wei Chiew – Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Jen Zee – Supergiant Games/Supergiant Games
    • HALF-LIFE: ALYX Development Team – Valve/Valve
    • THE LAST OF US PART II Development Team – Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
  • Audio Achievement (ความสำเร็จทางเสียง)

    • ASTRO’S PLAYROOM Development Team – SIE Japan Studio/Sony Interactive Entertainment Europe
    • GHOST OF TSUSHIMA Rev. Dr. Bradley D. Meyer – Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Darren Korb – Supergiant Games/Supergiant Games
    • HALF-LIFE: ALYX Development Team – Valve/Valve
    • THE LAST OF US PART II Development Team – Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
    • MARVEL’S SPIDER-MAN: MILES MORALES Development Team – Insomniac Games/Sony Interactive Entertainment Europe
  • Best Game (เกมส์ยอดเยี่ยม)

    • ANIMAL CROSSING: NEW HORIZONS Development Team – Nintendo EPD/Nintendo
    • GHOST OF TSUSHIMA Brian Fleming, Chris Zimmerman – Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Development Team – Supergiant Games/Supergiant Games
    • HALF-LIFE: ALYX Development Team –Valve/Valve
    • THE LAST OF US PART II Development Team – Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
    • MARVEL’S SPIDER-MAN: MILES MORALES – Development Team – Insomniac Games/Sony Interactive Entertainment Europe
  • British Game (เกมส์จากประเทศอังกฤษยอดเยี่ยม)

    • DREAMS Development Team – Media Molecule/Sony Interactive Entertainment Europe
    • F1 2020 Development Team – Codemasters/Codemasters
    • FALL GUYS Development Team – Mediatonic/Devolver Digital
    • THE LAST CAMPFIRE Development Team – Hello Games/Hello Games
    • RÖKI Development Team – Polygon Treehouse/United Label
    • SACKBOY: A BIG ADVENTURE Ned Waterhouse, Jess Gaskell, Pete Smith – Sumo Digital Sheffield/Sony Interactive Entertainment Europe
  • Debut Game (เกมส์เปิดตัวยอดเยี่ยม)

    • AIRBORNE KINGDOM Development Team – The Wandering Band/The Wandering Band
    • CALL OF THE SEA Tatiana Delgado, Manuel Fernandez – Out of the Blue/Raw Fury
    • CARRION Development Team -Phobia Game Studio/Devolver Digital
    • FACTORIO Development Team -Wube Software/Wube Software
    • THE FALCONEER Development Team – Tomas Sala/ Wired Productions
    • RÖKI Development Team – Polygon Treehouse/United Label
  • Evolving Game (เกมส์ที่มีพัฒนาการยอดเยี่ยม)

    • DESTINY 2: BEYOND LIGHT Development Team – Bungie/Bungie
    • DREAMS Development Team – Media Molecule/Sony Interactive Entertainment Europe
    • FALL GUYS Development Team – Mediatonic/Devolver Digital
    • FORTNITE Development Team – Epic Games/Epic Games
    • NO MAN’S SKY Development Team – Hello Games/Hello Games
    • SEA OF THIEVES Development Team – Rare Ltd/Xbox Game Studios
  • Family (เกมส์สำหรับครอบครัวยอดเยี่ยม)

    • ANIMAL CROSSING: NEW HORIZONS Development Team – Nintendo EPD/Nintendo
    • ASTRO’S PLAYROOM Development Team – SIE Japan Studio/Sony Interactive Entertainment Europe
    • DREAMS Development Team – Media Molecule/Sony Interactive Entertainment Europe
    • FALL GUYS Development Team – Mediatonic/Devolver Digital
    • MINECRAFT DUNGEONS Development Team – Mojang Studios, Double Eleven Limited
    • SACKBOY: A BIG ADVENTURE Joel Smith, Cesar Bittar, Pete Smith – Sumo Digital Sheffield/Sony Interactive Entertainment Europe
  • Game Beyond Entertainment (เกมส์ที่เหนือไปกว่าความบันเทิง)

    • ANIMAL CROSSING: NEW HORIZONS Development Team – Nintendo EPD/Nintendo
    • BEFORE I FORGET Development Team – 3-Fold Games/3-Fold Games
    • DREAMS Development Team – Media Molecule/Sony Interactive Entertainment Europe
    • THE LAST OF US PART II Development Team -Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
    • SPIRITFARER Development Team – Thunder Lotus/Kowloon Nights
    • TELL ME WHY Development Team – DONTNOD Entertainment/Xbox Game Studios
  • Game Design (เกมส์ที่มีการออกแบบยอดเยี่ยมที่สุด)

    • ANIMAL CROSSING: NEW HORIZONS Development Team – Nintendo EPD/Nintendo
    • ASTRO’S PLAYROOM Development Team – SIE Japan Studio/Sony Interactive Entertainment Europe
    • GHOST OF TSUSHIMA Development Team -Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Development Team – Supergiant Games/Supergiant Games
    • HALF-LIFE: ALYX Development Team –Valve/Valve
    • THE LAST OF US PART II Development Team -Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
  • Multiplayer (เกมส์ผู้เล่นหลายคนยอดเยี่ยม)

    • ANIMAL CROSSING: NEW HORIZONS Development Team – Nintendo EPD/Nintendo
    • DEEP ROCK GALACTIC Development Team – Ghost Ship Games/Coffee Stain Publishing
    • FALL GUYS Development Team –Mediatonic/Devolver Digital
    • GHOST OF TSUSHIMA Darren Bridges, Matt Goldhaber – Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • SACKBOY: A BIG ADVENTURE Jack Houghton, Tom Sampson, Jason Stewart – Sumo Digital Sheffield/Sony Interactive Entertainment Europe
    • VALORANT Development Team – Riot Games/Riot Games
  • Music (เกมส์ที่มีเสียงเพลงยอดเยี่ยมที่สุด)

    • GHOST OF TSUSHIMA Ilan Eshkeri, Shigeru Umebayashi, Peter Scaturro – Sucker Punch Productions/ Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Darren Korb – Supergiant Games/Supergiant Games
    • THE LAST OF US PART II Gustavo Santaolalla, Mac Quayle, Scott Hanau – Naughty Dog/ Sony Interactive Entertainment Europe
    • MARVEL’S SPIDER-MAN: MILES MORALES John Paesano, Scott Hanau, Alex Hackford – Insomniac Games/Sony Interactive Entertainment Europe
    • ORI AND THE WILL OF THE WISPS Gareth Coker – Moon Studios/Xbox Game Studios
    • SACKBOY: A BIG ADVENTURE Jay Waters, Joe Thwaites, Joanna Skorupa – Sumo Digital Sheffield/Sony Interactive Entertainment Europe
  • Narrative (เกมส์ที่มีการเล่าเรื่องยอดเยี่ยมที่สุด)

    • ASSASSIN’S CREED VALHALLA Writing Team – Ubisoft Montreal/Ubisoft
    • CYBERPUNK 2077 Writing Team – CD PROJEKT RED/CD PROJEKT x BANDAI NAMCO UK
    • GHOST OF TSUSHIMA Nate Fox, Ian Ryan – Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Greg Kasavin – Supergiant Games/Supergiant Games
    • KENTUCKY ROUTE ZERO: TV EDITION Writing Team – Cardboard Computer/Annapurna Interactive
    • MARVEL’S SPIDER-MAN: MILES MORALES Writing Team – Insomniac Games/Sony Interactive Entertainment Europe
  • Original Property (เกมส์สินทรัพย์ดั่งเดิมยอกเยี่่ยม)

    • CARRION Development Team -Phobia Game Studio/Devolver Digital
    • FALL GUYS Development Team –Mediatonic/Devolver Digital
    • GHOST OF TSUSHIMA Development Team – Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Development Team – Supergiant Games/Supergiant Games
    • KENTUCKY ROUTE ZERO: TV EDITION Development Team -Cardboard Computer/Annapurna Interactive
    • SPIRITFARER Development Team- Thunder Lotus/Kowloon Nights
  • Performer In A Leading Role (นักแสดงนำยอดเยี่ยม)

    • ASHLEY JOHNSON as Ellie in The Last of Us Part II
    • CHERAMI LEIGH as Female V in Cyberpunk 2077
    • CODY CHRISTIAN as Cloud Strife in Final Fantasy VII Remake
    • DAISUKE TSUJI as Jin Sakai in Ghost of Tsushima
    • LAURA BAILEY as Abby in The Last of Us Part II
    • NADJI JETER as Miles Morales in Marvel’s Spider-Man: Miles Morales
  • Performer In A Supporting Role (นักแสดงสมทบยอดเยี่ยม)

    • CARLA TASSARA as Judy Alvarez in CYBERPUNK 2077
    • JEFFREY PIERCE as Tommy in The Last of Us Part II
    • LOGAN CUNNINGHAM as Hades, Achilles, Poseidon, Asterius, Charon, and the Storyteller in Hades
    • PATRICK GALLAGHER as Khotun Khan in Ghost of Tsushima
    • SHANNON WOODWARD as Dina in The Last of Us Part II
    • TROY BAKER as Joel in The Last of Us Part II
  • Technical Achievement (ความสำเร็จทางเทคนิค)

    • DEMON’S SOULS Development Team – SIE Japan Studio/Sony Interactive Entertainment Europe
    • DOOM ETERNAL Development Team – id Software/Bethesda Softworks
    • DREAMS Development Team – Media Molecule/Sony Interactive Entertainment Europe
    • FLIGHT SIMULATOR Sebastian Wloch, Duncan Lawler, Pavel Kuksa – Asobo Studio/ Xbox Game Studios
    • THE LAST OF US PART II Development Team – Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
    • MARVEL’S SPIDER-MAN: MILES MORALES Development Team – Insomniac Games/Sony Interactive Entertainment Europe
  • EE Game of The Year (เกมส์ยอดเยี่ยมประจำปี)

    • ANIMAL CROSSING: NEW HORIZONS Nintendo EPD/Nintendo
    • CALL OF DUTY: WARZONE Raven Software, Infinity Ward/Activision
    • GHOST OF TSUSHIMA Sucker Punch Productions/Sony Interactive Entertainment Europe
    • HADES Supergiant Games/Supergiant Games
    • THE LAST OF US PART II Naughty Dog/Sony Interactive Entertainment Europe
    • VALORANT Riot Games/Riot Games

ในรางวัลประเภทสุดท้ายนั้นได้ทำการเปิดให้โหวตบนเว็บไซต์ของ BAFTA แล้วตั้งแต่วันนี้ถึงวันที่ 22 มีนาคม 2564 ผู้ที่ต้องการก็สามารถไปได้ตามลิ้งค์นี้ : EE Game of the Year

และตัวงาน BAFTA Games Awards 2021 นั้นจะมีการประกาศรางวัลภายในวันที่ 25 มีนาคม 2564 ผู้ที่สนใจสามารถติดตามการประกาศรางวัลในช่องทางต่าง ๆ ได้ตามที่ปรากฏบนเว็บไซต์นี้ : BAFTA

 

แหล่งที่มาของข้อมูล : GameRant

สามารถติดตามข่าวเกมส์เพิ่มเติมได้ที่นี่ : ข่าวเกมส์

 

Thaiger deals

N. Siripariyasak

นักเขียนคอนเทนต์ จับประเด็นด้านเศรษฐกิจ-การเงิน, เทคโนโลยี, ไอที และเกมส์ อัปเดตข่าวทั้งจากในประเทศไทย และต่างประเทศ

ใส่ความเห็น

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องข้อมูลจำเป็นถูกทำเครื่องหมาย *

Back to top button