![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/05/Artwork-2023-05-16T134015.335.jpg)
ทัพชบาแก้ว ฟุตบอลหญิง ทีมชาติไทย เดินทางกลับมาถึงประเทศไทย หลังคว้าเหรียญทองแดง ซีเกมส์ 2023 ที่กัมพูชา
เมื่อช่วงสายวันนี้ (16 พฤษภาคม) ณ ท่าอากาศยานนานาชาติสุวรรณภูมิ ฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย เดินทางถึง ประเทศไทยแล้ว หลังเสร็จสิ้นภารกิจการแข่งขันฟุตบอลหญิง ในมหกรรมซีเกมส์ ครั้งที่ 32 ที่ กรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา
สำหรับ ชบาแก้ว สามารถคว้าเหรียญทองแดงซีเกมส์ มาครอง หลังเอาชนะ กัมพูชา นัดสุดท้าย 6-0
โดยการเดินทางกลับในครั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก นายวิษณุ ไล่ชะพิษ อธิการบดีมหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติจังหวัดชลบุรีและคณะผู้บริหาร ให้การต้อนรับ
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/05/346828090_264517825949430_8621214190644905132_n.jpg)
หลังเดินทางถึง นฤพล แก่นสน หัวหน้าผู้ฝึกสอนฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย กล่าวว่า “สำหรับเด็กๆก็เป็นที่น่าพอใจ สิ่งที่น้องๆ ได้แสดงออกมา แต่พอเจอเกมในระดับที่ใกล้เคียงกันเขายังตื่นเต้นอยู่ เพราะฉะนั้นน้องๆ ทุกคนได้เรียนรู้ตรงนี้”
“หลังจากที่รายการที่ผ่านมา เราใช้นักเตะหน้าใหม่ พอในทัวร์นาเมนต์ต่อไปในระดับเอเชีย ก็บอกเด็กว่ากลับไปสโมสรก็พยายามโชว์ฟอร์มให้เต็มที่ เพื่อให้เราติดตามดูฟอร์มปัจจุบัน และต้องหา และเปิดโอกาสให้นักเตะที่โชว์ฟอร์มดีในลีกของบ้านเรา และดึงเข้ามาร่วมในการเก็บตัว ถ้าทำได้ตามแท็คติก หรือสิ่งที่ทีมต้องการ เขาก็มีโอกาสเข้าสู่ทีมชาติ”
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/05/347094406_159484556882942_8966012227874449487_n.jpg)
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/05/347010138_995785218498991_5963999820963710696_n.jpg)
“ส่วนเด็กที่เรียกเข้ามาเขามีฝีมือแล้ว ขาดแต่ประสบการณ์เกมเท่านั้น ถ้าไปเล่นในรายการชิงแชมป์อาเซียน ในรุ่นของเขาก็จะยกมาตรฐานได้ดีขึ้นมากๆ และจะเป็นกำลังสำคัญของทีมในรุ่นเขา ส่วนโปรแกรมอุ่นเครื่องก็ต้องคุยกันอีกครั้ง เพราะเราก็วางแผน และต้องดูช่วงเวลาที่เหมาะสม เพราะเรากลับมาทัวร์นาเมนต์ของลีกก็ยาวไปเลย เราต้องหมดลีกแล้ว ถึงเอาเด็กกลับมาเข้าแคมป์ได้ ต้องดูความเหมาะสมว่าใครเชิญมา ก็อยากให้มีเกมระดับนานาชาติ เจอทีมที่เหนือกว่า เพราะอยากให้เด็กได้มีประสบการณ์ในเกมที่สูงๆ”
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/05/346804604_1929224920779290_6875213642442856751_n.jpg)
ด้าน ปณิฏฐา จีรัตนะภวิบูล นักเตะของชบาแก้ว “ปีนี้มีนักเตะหน้าใหม่หลายคน เป็นปีที่ดีที่น้องๆ ได้สัมผัสเกมนานาชาติ ทำให้มีประสบการณ์มากขึ้น เราต้องปรับปรุงภาพรวมของทีมช่วยกันแก้ไขในรายละเอียดเล็กๆน้อย เพื่อทำให้ทีมดีขึ้น เราก็จะพยายามช่วยทีมชาติให้ได้มากที่สุด”
โปรแกรมต่อไป ฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย คือ การเข้าร่วมการแข่งขันเอเชียน เกมส์ ณ เมืองหางโจว สาธารณรัฐประชาชนจีน ในช่วงเดือนกันยายน 2566
อัปเดตข่าวกีฬากับ The Thaiger : คลิก