ที่เดียวจบ! คุณพ่อแจงละเอียดทำไม “เทนนิส” ต้องลงแข่งกีฬามหาวิทยาลัย
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/01/Artwork-2023-01-24T154706.724.jpg)
คุณพ่อของ “เทนนิส” พานิภัค วงศ์พัฒนกิจ นักเทควันโดดีกรีแชมป์โอลิมปิก ออกมาชี้แจง หลังลูกสาวเลือกลงแข่งขันใน กีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย
กลายเป็นประเด็นดราม่าไปแล้วสำหรับ น้องเทนนิส หลังจากที่เจ้าตัวเลือกที่จะลงทำการแข่งขันเทควันโดในการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 48 “ดอกจานบ้านเชียงเกมส์” ที่จังหวัดอุดรธานี ในนามตัวแทนของ มหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี พร้อมกับคว้าเหรียญทองมาครองได้สำเร็จ
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/01/324191486_547553720733468_3865159322828306736_n-1480x1480.jpg)
หลังจากนั้นก็มีแฟนกีฬาบางส่วนตั้งคำถามถึงความเหมาะสมที่ นักกีฬาทีมชาติ อีกทั้งยังเป็นเจ้าของเหรียญทองกีฬาโอลิมปิกครั้งล่าสุด เลือกที่จะลงสนามในกีฬาระดับประเทศ
ล่าสุด นายสิริชัย วงศ์พัฒนกิจ คุณพ่อของนักเทควันโดสาววัย 25 ปี ได้ออกมาโพสต์ชี้แจงผ่านทางเฟซบุ๊กส่วนตัวถึงประเด็นดังกล่าวเอาไว้ว่า
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/01/324346302_909008180128087_8684729031475749595_n-1480x1480.jpg)
“มีแฟนคลับบางท่านถามมาว่า ทำไมน้องเทนนิส ได้แชมป์โอลิมปิก ได้แชมป์โลก แชมป์เวิลด์กรังด์ปรีซ์ แชมป์แกรนด์สแลม ได้แชมป์มาทั่วทุกมุมโลกแล้ว ทำไมมาลงแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ควรจะให้นักกีฬาคนอื่นๆได้แชมป์บ้าง การแข่งขันภายในประเทศ น้องเทนนิส ไม่เคยลงแข่งขันชิงแชมป์ประเทศไทยและกีฬาแห่งชาติ มานานหลายปีแล้ว เหตุผลที่ทำไมน้องเทนนิส มาลงแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย มีดังนี้”
“1.เพื่อทดแทนบุญคุณของมหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี ตามข้อตกลงจะต้องลงแข่งขันในนามมหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี ให้ทุนเรียนปริญญาโท-เรียนปริญญาเอก”
“2.เพื่อจะได้สิทธิ์ในการไปแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยโลก ที่เมืองเฉินตู ประเทศจีน วันที่ 29 กรกฎาคม - 4 สิงหาคม 2566 ซึ่งจะต้องลงแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทยก่อน ชนะแล้ว จึงจะได้สิทธิ์ไปแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยโลก เพื่อสร้างชื่อเสียงให้แก่ประเทศไทย”
“3.ทีมโค้ชพิจารณาอนุญาตให้สามารถลงแข่งขันได้ตามความเหมาะสม ใน 1 ปี จะลงแข่งขันได้ประมาณ 7-8 รายการ จากทั้งหมด 14-15 รายการ”
“ขอขอบคุณทุกๆกำลังใจที่ส่งมาให้น้องเทนนิสมากๆครับ”