แห่แชร์ ภาพแผนที่ดาวเทียม เพื่อนบ้านเผาป่าแดงเถือก กระทบไทยจมฝุ่นพิษ
![ปัญหาการเผาป่า](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/ปัญหาเผา-ฝุ่น-PM-2.5.jpg)
ปัญหาฝุ่นควัน PM 2.5 วันนี้ เปิดภาพ แผนที่ดาวเทียมเผยจุดความร้อนพบประเทศเพื่อนบ้านเผาป่าแดงเถือก กระทบไทยจมฝุ่นพิษ ลาม กทม. ผู้ทรงคุณวุฒิด้านสิ่งแวดล้อมและสุขภาพ ชี้แจง กลิ่นไหม้ กทม.
วันที่ 21 มีนาคม 2567 เกาะติดปัญหาฝุ่นควัน PM 2.5 หลังจากต้องประสบปัญหาอย่างหนัก โดยเฉพาะผลสืบเนื่องจากการเผาในภาคการเกษตรของประเทศเพื่อนบ้าน โดยก่อนหหน้านี้ เมื่อช่วงค่ำวันที่ 20มี.ค.67 ประชาชนในหลายพื้นที่กรุงเทพมหานคร-ปริมณฑล โดยเฉพาะนนทบุรี มีการแชร์ข้อมูลผ่านสังคมออนไลน์ กรณีได้กลิ่นเหม็นคล้ายควันไฟ #กลิ่นไหม้ ติดเทรนด์โซเชียล พร้อมกับคำถามหาสาเหตุ
ต่อมาข้อมูลการจัดอันดับเมืองใหญ่ที่มีมลพิษมากที่สุด ณ เวลา 00.19 (เวลาท้องถิ่น) ของวันที่ 21 มีนาคม 2567 เว็บไซต์ IQAir รายงานว่า กรุงเทพมหานคร ติดอันดับเมืองที่มีมลพิษทางอากาศสูง อันดับ 4 โลก
ขณะเดียวกัน พรพรหม วิกิตเศรษฐ์ ที่ปรึกษาของผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ก็ชี้แจงถึง 3 สาเหตุ ของกลิ่นไหม้ โดยหนึ่งในนั้น คือ การจับสังเกต “ทิศทางลม” ของวันที่ 20 เป็นทิศตะวันออก (พร้อมกับลงภาพปรกอบ) ซึ่งต่างจากวันอื่น ๆ ช่วงนี้ที่มาจากอ่าวไทย
ส่วนจุดเผาในช่วง 24 ชม. ที่ผ่านมาพบที่ปริมณฑลหลายจุด !
ฟังมุม ผู้ทรงคุณวุฒิด้านสิ่งแวดล้อม-สุขภาพ แจงกลิ่นไหม้ กทม.
ด้าน จส.100 (@js100radio) ได้สัมภาษณ์ อาจารย์สนธิ คชวัฒน์ ผู้ทรงคุณวุฒิด้านสิ่งแวดล้อมและสุขภาพ ชมรมนักวิชาการสิ่งแวดล้อมไทย ได้อธิบายสาเหตุของกลิ่นเหม็นไหม้ เนื่องจากที่ผ่านมา กทม. – นนทบุรี มีค่าฝุ่นในอากาศเยอะ เกิดจากการจราจรที่หนาแน่น ควันเสียจากรถ ประกอบกับมีอากาศร้อนจัดติดกันหลายวัน พอมีฝนตกหนัก ทำให้เกิดก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์ (Sulfur dioxide, SO2) ก๊าซที่มีกลิ่นรุนแรงเกิดจากการเผาไหม้เชื้อเพลิง ไปรวมกับน้ำฝน ทำให้เกิดปฏิกริยาทางเคมีกลายเป็นกรดซัลฟิวริก (กลิ่นกำมะถัน) ทำให้มีกลิ่นเหม็นไหม้กระจายไปทั่ว
![ภาพฝุ่น pm 2.5](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/ภาพฝุ่น-pm-2.5-21-uok8-2567.jpg)
แต่กลิ่นดังกล่าวไม่มีผลต่อร่างกาย เพราะมันเกิดการเจือจางไปแล้ว แต่ที่ยังมีกลิ่นอยู่ เนื่องจากหลังจากฝนตกหนักแล้ว ลมไม่ค่อยแรง ลมนิ่ง ทำให้อากาศไม่ถูกพัดไปไหน ทำให้กลิ่นยังคงอยู่ ซึ่งถ้ามีลมแรงกว่านี้ก็จะช่วยให้กลิ่นเหม็นไหม้ หายไปได้
นายกฯ สั่งห้ามนำเข้าข้าวโพดจากประเทศเพื่อนบ้าน ที่เกี่ยวข้อง “การเผา”
อัปเดตข้อมูล การแก้ปัญหาล่าสุดจากรัฐบาล นายชัย วัชรงค์ โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงหลังผลประชุมครม. เมื่อวันที่ 19 มี.ค.67 ระบุ เศรษฐา ทวีสิน นายกฯ ได้มีข้อสั่งการเรื่องมาตรการห้ามนำเข้าข้าวโพดจากประเทศเพื่อนบ้าน เพื่อแก้ปัญหาฝุ่นพิษ pm2.5 โดยให้ กระทรวงพาณิชย์ ออกประกาศกระทรวงพาณิชย์ตามพระราชบัญญัติ (พ.ร.บ.) การส่งออกไปนอก และการนำเข้ามาในราชอาณาจักรซึ่งสินค้า พ.ศ.2522
ประเด็นน่าสนใจ คือ กำหนดให้ข้าวโพดจากต่างประเทศที่พิสูจน์ได้ว่า “มีกระบวนการผลิตที่เกี่ยวข้องกับการเผา” เป็นสินค้าห้ามนำเข้ามาในประเทศโดยเด็ดขาด โดยเฉพาะในช่วงไฮซีซั่นของการเผา.
![ภาพมุมสูง แสดงจุดการเผาป่า](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/สภาลมหายใจเชียงใหม่.jpg)
อัปเดตข้อมูลจาก ThaiPBS North ให้ข้อมูลจุดความร้อน จังหวัดเชียงใหม่ ล่าสุด วันนี้ (21 มี.ค.) ในรอบเช้าพบจุดความร้อน 2 จุด อยู่ในอำเภอฮอด.
![แผนที่จุดความร้อน ภาพ @ThaiPBS](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/แผนที่จุดความร้อน-ภาพ-@ThaiPBS.jpg)
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง