การันตีเหรียญรางวัล “เทนนิส” ไล่ต้อนสาวไต้หวันสบาย ทะลุเข้ารอบรอง เทควันโด “เอเชียนเกมส์”
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/09/Artwork-2023-09-25T151003.974.jpg)
“เทนนิส” พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ ยังอยู่ในเส้นทางการลุ้นเหรียญทองให้กับนักกีฬาไทย หลังเอาชนะคู่ต่อสู้จากไต้หวัน เข้ารอบรองชนะเลิศ เทควันโด เอเชียนเกมส์ 2022
ช่วงบ่ายที่ผ่านมา (25 กันยายน) “เทนนิส” พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ มือวางอันดับ 1 ของโลก มีคิวลงสนามในการแข่งขัน เทควันโด รุ่น 49 กิโลกรัมหญิง ในศึก เอเชียนเกมส์ 2022 โดยเมื่อช่วงเช้านั้น เทนนิส เอาชนะ ทาแม็ค อันจารี นักเตะจากเนปาล ในรอบ 16 คนสุดท้าย
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/09/380121262_334884158933112_906264426632607751_n-1480x833.jpg)
ส่วนในรอบ 8 คนสุดท้าย น้องเทนนิส จะต้องเจอกับ จวน เทียน หยู นักกีฬาจาก ไต้หวัน ซึ่งผลการแข่งขันเป็นสาวไทย เจ้าของเหรียญทองโอลิมปิก โตเกียวเกมส์ 2020 ที่เป็นฝ่ายเอาชนะไปได้ 2-0 ยก (สกอร์ 6-1 และ 11-7) ทำให้ในตอนนี้ พาณิภัค การันตีเหรียญทองแดงเป็นอย่างต่ำเรียบร้อยแล้ว
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/09/380044902_334888545599340_6248435147775777277_n-1480x833.jpg)
โดยในรอบต่อไป “น้องเทนนิส” จะต้องพบกับ มาดินาโบนู มันโนโพว่า นักเตะจากอุซเบกิสถาน เพื่อนๆ และแฟนกีฬาไทยสามารถร่วมเชียร์ น้องเทนนิส ให้คว้าเหรียญทองแรกให้กับนักกีฬาไทยในศึก เอเชียนเกมส์ 2022 ได้ในวันนี้ (15 กันยายน) เวลา 15.30 น. ผ่านการถ่ายทอดสดทาง Thai PBS, Workpoint 23,
อัปเดตข่าวกีฬากับ The Thaiger : คลิก