![เด็กหญิงอีฟ ชื่อแรกที่พ่อแม่ตั้งให้ ก่อนชื่อ แอฟ ทักษอร ในปัจจุบัน](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/07/Many-people-dont-know-that-Girl-Eve-was-the-first-name-her-parents-gave-her-before-the-current-name-Aff-Thaksaorn.jpg)
หลายคนไม่รู้ แอฟ ทักษอร เธอไม่ได้ชื่อนี้มาตั้งแต่เกิด ตอนเด็ก ๆ ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ คือ เด็กหญิงอีฟ หมายถึง เป็นลูกสาวคนแรกของบ้าน
กว่าจะเป็น แอฟ ทักษอร ภักดิ์สุขเจริญ ไม่ใช่เรื่องง่าย เมื่อวานนี้ 25 กรกฏาคม 2567 แอฟเปิดความลับที่ไม่มีใครรู้มาก่อนให้ทราบ ผ่านรายการ แชร์ข่าวสาวสตรอง กว่าจะชื่อ แอฟ ทักษอร ในปัจจุบัน จริง ๆ แล้วแอฟ เคยมีชื่อว่า เด็กหญิงอีฟ
แอฟ ทักษอร เล่าว่า ด.ญ.อีฟ มาจากชื่อคุณพ่อคุณแม่ตั้งให้ เป็นลูกสาวคนแรก ก็เลยชื่ออดัมกับอีฟ ส่วนเปลี่ยนมาเป็นแอฟตอนไหน ก็งงๆ เหมือนกัน คุณแม่ก็งง อยู่ ๆ ก็เพี้ยนมาเป็นแบบนี้ พอดีเมื่อก่อนมันภาษาฝรั่งเศสกับภาษาไทย ตอนเด็ก ๆ อยู่ฝรั่งเศส มาก่อน ทั้งนี้ชื่อของแอฟ มีความเชื่อมโยงกับลูกสาว น้องปีใหม่ เอวาริณ เตชะณรงค์ อีกด้วยก็คือ เอวา = อีฟ = แอฟ (ในภาษาฝรั่งเศส) นั่นเอง
![ที่มาของชื่อแอฟ](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/07/ที่มาของชื่อแอฟ.jpg)
![แอฟ ทักษอร ชุดนอนสีขาว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/07/แอฟ-ทักษอร-ชุดนอนสีขาว.jpg)
![แอฟ ทักษอร ชุกแกง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/07/แอฟ-ทักษอร-ชุกแกง.jpg)
![แอฟ ทักษอร ชุดน้ำเงิน นั่งโพสต์สวย ๆ](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/07/แอฟ-ทักษอร-ชุดน้ำเงิน-นั่งโพสต์สวย-ๆ-.jpg)
![แอฟ ทักษอร ถือกระเป๋าสีขาว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/07/แอฟ-ทักษอร-ถือกระเป๋าสีขาว.jpg)
![แอฟ ทักษอร ชุดราตรีสีน้ำเงิน](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/07/แอฟ-ทักษอร-ชุดราตรีสีน้ำเงิน.jpg)
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง