ดับปริศนา แม่ลูกอ่อน ผูกคอตายกลางป่า สามีไม่เชื่อว่าปลิดชีพตัวเอง พบพิรุธที่ข้อมือศพ
![ดับปริศนา แม่ลูกอ่อน ผูกคอตายกลางป่า สามีไม่เชื่อว่าปลิดชีพตัวเอง พบพิรุธที่ข้อมือศพ](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/ดับปริศนา-แม่ลูกอ่อน-ผูกคอตายกลางป่า-สามีไม่เชื่อว่าปลิดชีพตัวเอง-พบพิรุธที่ข้อมือศพ.png)
พบพิรุธน่าสงสัย แม่ลูกอ่อน ผูกคอตายกลางป่า ในขณะที่ข้อมือมีปมเชือกผูกมัดแน่น ด้านสามีติดใจ ยืนกรานไม่เชื่อว่าภรรยาจะฆ่าตัวตาย
ล่าสุด (27 มีนาคม 2567) เพชรภูมิ ฮอตนิวส์ รายงานว่า เมื่อเวลา 19.30 น. ของวันที่ 27 มีนาคม 2567 พ.ต.ต.สมาน จันทร์ศรี สารวัตรเวร สภ.ท่าไม้รวก ได้รับแจ้งเหตุว่า พบศพบุคคลผูกคอเสียชีวิตภายในป่า พื้นที่หมู่ 9 ตำบลท่าไม้รวก อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี จากนั้นจึงรุดเข้าตรวจสอบพร้อมประสานเจ้าหน้าที่ตำรวจพิสูจน์หลักฐานเพชรบุรี พร้อมด้วยแพทย์เวรโรงพยาบาลท่ายาง และเจ้าหน้าที่มูลนิธิสว่างสรรเพชญธรรมสถาน ให้เข้าช่วยเหลือ
หลังเจ้าหน้าที่เข้าตรวจสอบในที่เกิดเหตุ บริเวณพื้นที่ป่ารกทึบ ห่างจากถนนลูกรังเข้าไปกว่า 2 กิโลเมตร ก็ได้พบร่างหญิงรายหนึ่งเสียชีวิตอยู่ในสภาพศพห้อยแขวนคออยู่บนต้นไม้สูงจากพื้นดินประมาณ 3 เมตร โดยใช้เศษผ้าผูกกับกิ่งไม้ แล้วต่อด้วยเชือกป่านขนาดใหญ่เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 นิ้วแขวนคอ
ในขณะเดียวกันที่ข้อมือศพมีเชือกป่านสีขาวมัดในลักษณะเป็นปมมัดผูกเชื่อมข้อมือทั้ง 2 ข้าง บนต้นไม้ใกล้จุดผูกเชือกพบกระเป๋าสะพายของผู้ตาย 1 ใบ ภายในมีถุงพลาสติกจำนวนหลายใบ โคนต้นไม้พบรองเท้าแตะสีดำ 1 คู่
![แม่ลูกอ่อนผูกคอตายกลางป่า](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/แม่ลูกอ่อน-ผูกคอตาย-1.jpg)
อย่างไรก็ดี ภายหลังได้ทราบว่าคือ นางสาวฐิติพร พู่ระย้า อายุ 30 ปี อาศัยอยู่บ้านเลขที่ 77 หมู่ 9 ตำบลกลัดหลวง อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี และหลังจากได้สืบสวนเพิ่มเติม นายอำนวย พ่วงพี อายุ 53 ปี ผู้เป็นสามีของผู้เสียชีวิต ได้เล่าว่า ตนและภรรยาอยู่กินกันมาหลายปี โดยมีบุตรชายร่วมกัน 2 คน คนโตอายุ 9 ขวบ ส่วนคนเล็ก 11 เดือน
ก่อนจะเล่าต่อว่า เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมาภรรยาได้ขอเงินตน 100 บาทแต่ตนไม่มีให้ ผู้ตายจึงได้นำครืนดักไก่ (อุปกรณ์ดักไก่ป่า) จำนวน 3 ชิ้นออกไปจากบ้านพร้อมกับลูกชายวัย 9 ขวบ เพื่อนำไปขาย ส่วนตนเลี้ยงลูกน้อยวัย 11 เดือนอยู่ที่บ้าน จนกระทั่งช่วงสายของวัน ลูกชายวัย 9 ขวบ กลับมาที่บ้าน พร้อมเล่าว่าแม่วิ่งหายเข้าไปในป่า
ต่อมาช่วงเย็นมีชาวบ้านมาแจ้งว่า พบศพของภรรยาของตนผูกคอเสียชีวิตอยู่ในป่า เจ้าตัวจึงเดินทางมาดูพร้อมกับลูกชาย และเมื่อได้เห็นสภาพศพที่ผูกคออยู่ แต่กลับมีเชือกผูกข้อมือทั้งสองข้าง จึงคิดว่าไม่น่าจะเป็นการฆ่าตัวตาย เพราะก่อนหน้านี้แม้จะทราบว่าภรรยาของตนแอบมีกิ๊ก ซึ่งก็ได้เคยห้ามแต่ภรรยาไม่ฟัง และตนก็ยังเป็นฝ่ายยอมภรรยาตลอด อีกทั้งไม่เคยมีเรื่องทะเลาะกัน ก่อนจะยอมรับว่าภรรยาติดยาเสพติดอย่างหนักและมักมีอาการหลอนอยู่ประจำ
ภายหลังการสอบถามจาก น้อง เอ (นามสมมุติ) ลูกชายคนโตของผู้ตาย จึงได้ทราบเบาะแสเพิ่มเติมว่า เมื่อช่วงเช้าได้ออกมานอกบ้านกับแม่ โดยแม่เอาครืนดักไก่มาขาย แต่หลังจากนั้นระหว่างเดินกลับบ้าน แม่กลับวิ่งหนีหายเข้าไปในป่า ในส่วนของกระเป๋าสะพายที่พบเป็นของแม่ที่ใช้ติดตัวเป็นประจำ แต่ในส่วนของเชือกที่ศพแม่ ตนไม่เคยเห็นมาก่อน
ทั้งนี้ รายงานจากแพทย์ชันสูตร ระบุว่า ไม่พบบาดแผลอื่น แต่เจ้าหน้าที่ตำรวจและญาติติดใจการเสียชีวิต เบื้องต้นจึงได้ส่งศพไปชันสูตรเพื่อหาสาเหตุการตายที่แท้จริงอีกครั้ง
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง