ร้านนายอินทร์ แจงเจตนาแคมเปญ ‘อ่านตามพิธา’ เตือนเอาผิดคนตัดต่อ
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/06/ทิมพิธา-อ่าน.png)
ร้านนายอินทร์ ออกมาชี้แจงเจตนาแคมเปญ อ่านตามพิธา หรือ พิธาอ่าน ว่าเป็นการกระตุ้นให้นักอ่านเท่านั้น เตือนเอาผิดคนตัดต่อ
ร้านนายอินทร์ ร้านหนังสือชื่อดังได้โพสต์ข้อความเฟซบุ๊กแถลงถึงแคมเปญ “อ่านตามพิธา” จนกลายเป็นกระแสวิพากษ์วิจารณ์รวมไปถึงมีการตัดต่อหนังสือ มาเหนือเมฆ หนังสือเกี่ยวกับนาย ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีเข้าไปแทนที่หนังสือเล่มอื่นจนทำให้เกิดความเข้าใจผิดนั้น
ร้านนายอินทร์ ยืนยันว่าต้องการกระตุ้นนักอ่านเท่านั้น โดยระบุว่า “จากแคมเปญ “อ่านตามคนดัง” ซึ่งในเดือนที่ผ่านมาหน้าร้านนายอินทร์ใช้คำว่า “พิธาอ่าน” หรือ “อ่านตามพิธา” บนหนังสือที่คุณพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ เคยอ่านและแนะนำในสื่อออนไลน์ต่างๆ
ร้านนายอินทร์มีวัตถุประสงค์ที่จะเป็นเพียงแค่สื่อที่เจตนาดีต่อนักอ่าน ต้องการให้นักอ่านได้มีแรงกระตุ้น และแรงบันดาลใจในการอ่านตามบุคคลที่มีอิทธิพลทางสังคม ซึ่งร้านนายอินทร์ได้ดำเนินแคมเปญในลักษณะนี้เสมอมา
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/06/352202599_968234991045131_1001075922033511957_n.png)
หากในกรณีที่บุคคลอื่นบุคคลใดนำภาพหน้าร้านไปดัดแปลง หรือ ตัดต่อ อย่างไม่สร้างสรรค์ และไม่เคารพสิทธิ์ของผู้อื่น ถือเป็นการทำให้ผู้อื่นและแบรนด์ “นายอินทร์” ได้รับความเสียหาย จึงวอนขอให้ผู้ที่กระทำการดังกล่าว ลบโพสต์ และหยุดแชร์ภาพหรือสื่อใดๆที่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคล หรือ สื่อใดๆที่อาจทำให้แบรนด์เกิดความเสียหาย
ขอบพระคุณที่ให้ความสนใจ “แคมเปญอ่านตามคนดัง” และ ร้านนายอินทร์จะยึดมั่นในการส่งความสุข และแรงบันดาลใจให้นักอ่านตลอดไป”
พร้อมเขียนข้อความด้านล่างด้วยว่า “หากพบเห็นข้อความใดที่มีลักษณะดัดแปลง ทำให้ผู้อื่นเสียหาย หรือ เป็นการละเมิดสิทธิ์ผู้อื่น จากการใช้ร้านนายอินทร์เป็นสื่อ กรุณาส่งหลักฐาน พร้อมชื่อผู้โพสต์ ผู้แชร์มาทาง facebook inbox #จับคนตัดต่อ เพื่อเป็นเบาะแสในการดำเนินการต่อไปครับ”