คืนนี้ชม ดาวหางนีโอไวส์ ชัดๆ ที่เชียงใหม่ เข้าใกล้โลกมากสุด
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2020/07/Annotation-2020-07-23-161439.jpg)
ชม ดาวหางนีโอไวส์ ชัดๆ ที่เชียงใหม่ รอชมคืนวันที่ 23 ก.ค. โอกาสสุดท้าย เข้าใกล้โลกมากสุด
วันที่ 23 ก.ค. ทางเพจ NARIT สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ ได้ออกมาโพสต์ภาพ ดาวหางนีโอไวส์ ซึ่งสามารถชมได้ด้วยตาเปล่า ซึ่งเกิดขึ้นครั้งเดียวในรอบกว่า 6,000 ปี และประเทศไทยก็สามารถมองเห็นได้
![](https://scontent.fbkk3-3.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/114265405_3334298043300453_8834048283664965276_n.jpg?_nc_cat=1&_nc_sid=730e14&_nc_eui2=AeGrKLldzzmQLqzXMwTle66FB9aCmAiRbr0H1oKYCJFuvc3SMjc859atieafQthB3Ok&_nc_ohc=pkt9jMog36EAX_s1-KG&_nc_ht=scontent.fbkk3-3.fna&oh=50e011917c5e8be586e56c6d46142062&oe=5F40DEF8)
ไทยลุ้นชมดาวหางนีโอไวส์ 18-23 ก.ค. เกิดขึ้นครั้งเดียวในรอบ 6,000 ปี
โดยทางเพจบอกว่าวันที่ 22 ก.ค. เย็นๆ ตามเวลานัดหมายของดาวหางนีโอไวส์ หรือ C/2020 F3 (NEOWISE) ที่จะปรากฏในช่วงหัวค่ำ หลังดวงอาทิตย์ลับขอบฟ้า ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ เราแบ่งทีมออกเป็น 3 ทีม ออกตามล่าดาวหางหลายๆ มุมของเชียงใหม่ เลือกทำเลที่เหมาะๆ และแน่นอนครับว่าต้องเป็นที่สูงสักนิด สามารถเห็นท้องฟ้าเป็นมุมกว้างทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ เมื่อเลือกทำเลกันได้แล้ว ก็ขนอุปกรณ์แยกย้ายออกไปปฏิบัติภารกิจกันครับ
วันนี้ฟ้าใส เป็นใจ ไม่มีฝนครับ มีเมฆเป็นระยะๆ แต่เราก็เก็บภาพมาฝากคนไทยได้สำเร็จ ในเย็นวันนี้ (23 กรกฎาคม 2563) ยังเป็นอีกหนึ่งวันที่เรามีโอกาสเก็บภาพดาวหางดวงนี้ก่อนที่ความสว่างจะเริ่มลดลงและแสงดวงจันทร์จะเริ่มสว่างรบกวน