เยาวชนไทย –เทศรวมตัวเดินขบวน Global Climate Strike: Bangkok
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2019/09/70891329_2206413462984867_6204642036499349504_n.jpg)
เช้าวันนี้ (20 ก.ย.) กลุ่มเยาวชนทั้งไทยและต่างชาติได้ร่วมกันเดินรณรงค์ถือป้ายข้อความต่างๆ ที่มีข้อความเกี่ยวกับสภาวะโลกร้อน ซึ่งขบวนพาเหรดกลางกรุงเทพมหานครนี้ เป็นส่วนหนึ่งของการเดินขบวน 5,225 แห่ง ใน 156 ประเทศ ใน 7 ทวีปทั่วโลก
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2019/09/71173026_2206413369651543_1847716177942413312_n.jpg)
ขบวนรณรงค์นี้ได้รับแรงบันดาลใจมาจาก เกรตา ธันเบิร์ก (Greta Thunberg) เยาวชนนักเคลื่อนไหวด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ ที่ได้รับรางวัล Ambassador of Conscience Award ประจำปี 2562 จากแอมเนสตี้ อินเตอร์เนชั่นแนล
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2019/09/71205830_2206413452984868_7293709106970361856_n.jpg)
โดยทางกลุ่มได้ให้ตัวแทนยื่นจดหมายเปิดผนึกเพื่อเรียกร้องให้รัฐบาลประกาศสภาวะฉุกเฉินด้านสภาพภูมิอากาศ และให้พันธสัญญาว่าจะดำเนินการกำจัดถ่านหินเพื่อจำกัดการปล่อยคาร์บอนสู่ชั้นบรรยากาศให้บรรลุเป้าหมาย เพื่อที่จะลดผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ รวมถึงเพิ่มสัดส่วนพลังงานหมุนเวียนให้ได้ 50% ในปี 2568 และ 100% ในปี 2573
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2019/09/70854718_2206413392984874_6447109682141069312_n.jpg)
ในขบวนเดินรณรงค์ นอกจากจะมีป้ายข้อความต่างๆ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษแล้ว ยังมีการแสดงแกล้งตายที่บริเวณหน้ากระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ซึ่งแสดงถึงสัญลักษณ์ของผลกระทบร้ายแรงจากการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศและความเสื่อมโทรมของสิ่งแวดล้อมอีกด้วย
นอกจากนี้ ตั้งแต่วันนี้ จนถึง 27 ก.ย. กลุ่มเยาวชนจะร่วมเคลื่อนไหวเดินขบวนกันทั่วโลก และที่ประเทศไทย จะมีการเดินขบวนที่จ.เชียงใหม่ในวันที่ 27 ก.ย.นี้
ที่มา THE STANDARD
ภาพโดย ฐานิส สุดโต