อ.ประจักษ์-อ.พรสันต์ ทวิตเดือดจวก ส.ส.-ส.ว. ยุคตกต่ำ มะเร็งสังคมไทย
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2021/02/วิทยุและโทรทัศน์รัฐสภา.jpg)
อ.ประจักษ์ และ อ.พรสันต์ ทวิตจวก ส.ส. และ ส.ว. หลังรัฐสภามีมติเห็นชอบให้ส่งเรื่องไปศาลก่อน ถึงจะแก้รัฐธรรมนูญได้
ผศ.ดร.ประจักษ์ ก้องกีรติ อาจารย์คณะรัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ และ ผศ.ดร.พรสันต์ เลี้ยงบุญเลิศชัย อาจารย์คณะนิติศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย แสดงความคิดเห็นแบบสุดเดือด หลังการประชุมสภาเมื่อวานนี้
สืบเนื่องจาก รัฐสภา มีมติเสียงข้างมาก 366 ต่อ 316 งดออกเสียง 15 เห็นชอบส่งให้ศาลรัฐธรรมนูญพิจารณาวินิจฉัยปัญหาเกี่ยวกับหน้าที่และอำนาจของรัฐสภา ตามมาตรา 210 (2)
โดย อ.ประจักษ์ แสดงความคิดเห็นผ่านทวิตเตอร์ส่วนตัวว่า “สว. คือ ส่วนเกินของประชาธิปไตย คือ ภาระทางภาษีของประชาขน และเป็นมะเร็งร้ายของสังคมไทย 1.นอกจากไม่ทำงานที่มีประโยชน์ต่อประเทศแล้ว 2.ยังคอยขัดขวางการเปลี่ยนแปลงให้ประเทศก้าวหน้า 3.ไม่มีใครถูกเลือกมาโดยปชช.สักคนเดียว #ประชุมสภา”
ในขณะที่ อ.พรสันต์ ก็แสดงความคิดเห็นผ่านทวิตเตอร์ส่วนตัวเช่นเดียวกันว่า “พูดจริงๆ ผมไม่เคยเห็นสมาชิกรัฐสภายุคไหนที่ตกต่ำด้วยการไม่ให้เกียรติและซื่อสัตย์ต่อองค์กรและตนเองในฐานะองค์กรของปวงชนและผู้แทนของปวงชนเท่ายุคนี้ หากคุณไม่เข้าใจอำนาจหน้าที่ของตัวเอง ต้องให้ศาล รธน มาชี้ในทุกกรณี (ทั้งๆ ที่ รธน เขียนไว้ชัด) ลาออกเถอะครับ อย่าเป็นเลยผู้แทนปวงชน”