ดาบพิฆาตอสูร จ่อแซง สปิริตอเวย์ ขึ้นแท่นหนัง รายได้ สูงสุดในญี่ปุ่น
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2020/12/ElQw-zjU0AEOhns.jpg)
ภาพยนตร์ Demon Slayer หรือ ดาบพิฆาตอสูร เตรียมแซงหน้า สปิริตอเวย์ ในฐานะภาพยนตร์ที่ทำ รายได้ สูงสุดในประเทศญี่ปุ่น
เมื่อวันที่ 15 ธันวาคม สำนักข่าว เดอะ เจแปน ไทมส์ รายงานว่าภาพยนตร์ ดาบพิฆาตอสูร (Demon Slayer, Kimetsu no Yaiba) ที่เข้าโรงภาพยนตร์ประเทศญี่ปุ่น เมื่อวันที่ 16 ตุลาคมที่ผ่านมา
ได้กวาดรายได้ในประเทศเป็นเงินไปแล้วมากกว่า 8 พัน 5 ร้อยล้านบาท เข้าใกล้ สปิริตอเวย์ (Spirit Away) ภาพยนตร์การ์ตูนจากสตูดิโอ จิบลิ และเป็นผู้ถือสถิติหนังที่ทำรายได้มากที่สุดในประเทศญี่ปุ่น ที่โกยเงินเกือบ 9 พันล้านบาท
ซึ่งรายได้ดังกล่าวยังไม่ได้รวมรายได้ที่มาจากต่างประเทศ โดยในขณะนี้ ดาบพิฆาตอสูร ได้เข้าโรงภาพยนตร์ ในหลายประเทศแถบทวีปเอเชีย รวมถึงประเทศไทยด้วย ขณะที่ ประเทศแคนาดา และ สหรัฐอเมริกา มีกำหนดเข้าโรงภาพยนตร์ปีหน้า
ด้านนาย โทชิฮิโระ นากาฮามะ ผู้เชี่ยวชาญด้านเศรษฐกิจ ของศูนย์วิจัย ได-อิจิ ไลฟ์ ได้ให้สัมภาษณ์ว่า ดาบพิฆาตอสูรสร้างผลกระทบให้กับเศรษฐกิจในประเทศญี่ปุ่นราวๆ 7 หมื่นล้านบาท จากการขายสินค้าต่างๆที่เกี่ยวข้อง
ดาบพิฆาตอสูร เป็นเรื่องของ กลุ่มตัวเอกที่ต่อสู้กับปีศาจในรูปแบบต่างๆ เพื่อหาทางช่วยน้องสาวที่กลายเป็นปีศาจให้กลับมาเป็นมนุษย์อีกครั้ง ได้เริ่มตีพิมพ์ครั้งแรกตั้งแต่ปี 2559 และในจำนวน 22 เล่มแรก มียอดขายมากกว่า 100 ล้านเล่ม ก่อนจะถูกดัดแปลงเป็นอนิเมชั่น และ หนังในเวลาต่อมา