ฮือฮา! พระถือลูกซองเข้าช่วยตัวประกัน
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2019/07/Screen-Shot-2562-07-11-at-09.14.59.jpg)
วันนี้ (10 ก.ค.) มีกระแสฮือฮาเกี่ยวกับคลิปวีดิโอจากเพจ ‘โม่งดำ’ ที่เผยแพร่นาทีพระภิกษุรูปหนึ่ง วิ่งฉิว จีวรปลิว ถือปืนลูกซองเข้าช่วยเหลือตัวประกัน
รายงานระบุว่าเหตุดังกล่าวนี้ เกิดขึ้นในวันที่ 4 ก.ค. ที่ปั๊มน้ำมันปตท.ใน อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ เป็นเหตุซึ่งหน้าที่มีการแจ้งว่า สามีจับภรรยาจี้เป็นตัวประกัน และได้มีการขอกำลังหน่วยปฏิบัติการพิเศษเพื่อเข้าระงับเหตุ ซึ่งพระรูปนี้ที่อยู่ในที่เกิดเหตุก็เป็นตำรวจหน่วยปฏิบัติการพิเศษก่อนจะมาบวชจึงได้เข้าช่วยเหลือ
โดยเมื่อเช้าที่ผ่านมา พระรูปดังกล่าวก็ถึงกำหนดลาสิกขาพอดี จึงได้ออกมาเปิดเผยถึงเรื่องที่เกิดขึ้น โดยระบุชื่อสั้นๆ ว่า ‘ทิดกอล์ฟ’ และเผยว่าตนบวชเป็นพระได้ประมาณ 20 วัน ที่วัดแห่งหนึ่งใกล้จุดเกิดเหตุ ในวันเกิดเหตุ เพื่อนตำรวจมารับตนไปซื้อของในปั๊มดังกล่าว และขณะซื้อของอยู่ก็ได้รับแจ้งการจี้ตัวประกัน เมื่อเพื่อนบอกว่าไม่สามารถไปส่งที่วัดได้ ตนจึงตัดสินใจสวมเสื้อเกราะ และเข้าเสริมกำลังเจ้าหน้าที่เพื่อช่วยตัวประกัน อย่างไรก็ตาม ปืนลูกซองกระบอกดังกล่าวที่ถือ เป็นปืนของผู้ก่อเหตุที่ทำตกไว้
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2019/07/Screen-Shot-2562-07-11-at-08.48.22.jpg)
จากการสอบถามจากผู้เห็นเหตุการณ์ นางกรวรรณ เจริญสุข เล่าว่า ช่วงเย็นของวันเกิดเหตุ นางสำเริง วงศ์มณี อายุ 58 ปี แม่บ้านของปั๊มดังกล่าว นั่งทำงานอยู่ในออฟฟิศ และถูกสามีคือนายเอื้อน อายุ 60 ปี ใช้มีดจี้เป็นตัวประกัน พร้อมพูดว่าจะไม่ยอมให้นางสำเริงเลิกรากับตน โดยตำรวจพยายามเกลี้ยกล่อมอยู่นานก็ไม่สำเร็จ จนเวลาเริ่มค่ำ
ตำรวจเห็นว่าภายในออฟฟิศมืด จึงเจรจาขอเปิดไฟ และทำให้นายเอื้อนตกใจ นางสำเริงจึงถือโอกาสนี้หลบหนีออกมา นายเอื้อนอยู่คนเดียวภายในเป็นเวลาประมาณครึ่งชั่วโมง ก่อนจะวิ่งหนีออกมาหน้าปั๊มน้ำมัน ทำให้เจ้าหน้าที่รวมถึงพระภิกษุรูปดังกล่าววิ่งตามไปเพื่อจับกุมตัว
ทิดกอล์ฟระบุว่านายเอื้อนพยายามจะจับคนอื่นเป็นตัวประกันด้วย แต่ตำรวจได้ควบคุมตัวไว้ ขณะที่ตนได้ถือปืนดังกล่าวเพื่อควบคุมสถานการณ์อยู่ในระยะ 3 เมตร เนื่องจากมีรายงานว่า ชายคนดังกล่าวอาจมีทั้งมีดและปืน
ที่มา ไทยรัฐออนไลน์