‘สุเทพ’ ลั่นไม่อยากเดินขบวนอีก หลัง ‘อุ๊งอิ๊ง’ ตั้งเป้าชนะเลือกตั้งแบบแลนด์สไลด์
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/04/image-2022-04-29T140113.170.jpg)
สุเทพ ลั่นไม่อยากเดินขบวนอีกแล้ว พร้อมสะกิดเตือนประชาชน หลัง อุ๊งอิ๊ง แพทองธาร ประกาศตั้งเป้าชนะเลือกตั้งแบบแลนด์สไลด์
นายสุเทพ เทือกสุบรรณ อดีตแกนนำ กปปส. ได้โพสต์วิดีโอลงเฟซบุ๊กในรายการ “คุยกับลุง” ตอน 26 โดยได้กล่าวถึงกรณีที่ พรรคเพื่อไทยได้ออกแคมเปญ ‘แลนด์สไลด์ เพื่อไทย เพื่อคนไทยทุกคน ซึ่งเป็นการตั้งเป้าให้ได้คะแนนเสียง ส.ส. 250 ที่นั่งในการเลือกตั้งทั่วไปที่จะถึงนี้
โดยนายสุเทพกล่าวว่า “วันนี้พวกผมก็ไม่ต้องขึ้นศาลไม่ต้องสู้คดี วันนี้ตนโดนศาลชั้นต้นลงโทษพิพากษาจำคุก 5 ปี เพราะเหตุที่มาเดินขบวนต่อต้านกฎหมายนิรโทษกรรมต่อต้านระบอบทักษิณ แต่เราก็ไม่หนี ถ้าถูกจำคุกก็ยินดีที่จะติดคุกในประเทศไทย
ไม่หนีไปเสวยสุขอยู่ต่างประเทศ เพราะเราเคารพกฎหมายไทย เคารพระบบศาลๆ ไทย เห็นเขามาโฆษณาชวนเชื่อถ้อยคำไพเราะ เพราะพริ้ง จัดฉากใหญ่โต พี่น้องบางคนอาจจะลืมความหลัง อาจจะเคลิบเคลิ้มไป ตนก็ต้องทำหน้าที่ในฐานะญาติ ในฐานะพี่น้องทั้งหลายสะกิดเตือนว่า อย่าเพิ่งลืมเรื่องพวกนี้ เพราะคนพวกนี้ที่ทำร้ายประเทศไทย อย่างแสนสาหัส
นายทักษิณโกงไป จนศาลตัดสินลงโทษจำคุกก็หนีไปต่างประเทศ น้องสาวมาเป็นนายกรัฐมนตรีก็โกงอีก ทุจริตคอร์รัปชันโครงการรับจำนำข้าวเฉพาะโครงการนี้โครงการเดียวประเทศเสียหายไป 5-6 แสนล้านบาท
นี่ประกาศว่าเลือกตั้งคราวหน้าจะต้องแลนด์สไลด์ จะต้องเป็นพรรคการเมืองพรรคเดียวมาบริหารประเทศ ผมสยองเลย กลัวเลย เพราะเห็นมาแล้ว พี่ชายเป็นนายกฯ ก็โกง น้องสาวเป็นนายกฯ ก็โกง และถ้าลูกสาวมาเป็นนายกฯ อีกแล้วก็โกงอีก แล้วจะทำอย่างไร ผมไม่อยากเดินขบวนอีกแล้ว ผมไม่อยากออกมานอนกลางดินกินกลางถนนอีกแล้ว
ผมคิดว่า วันนี้เราต้องเปลี่ยนรูปแบบวิธีการต่อสู้ เขาต่อสู้โดยผ่านมาทางโซเชียลมีเดีย พวกเราคนรักชาติบ้านเมืองก็ต้องสู้กันโดยโซเชียลมีเดีย ไม่ต้องออกมานอนกลางดินกินกลางถนน ใครที่ยังจำความหลังได้ ยังระลึกได้ว่าคนในระบอบทักษิณได้ก่อกรรม กับประเทศไว้อย่างรุนแรงสาหัสเพียงใด ช่วยเตือนคนที่ลืมไปแล้วว่าอย่าไปหลงใหลกับคำโฆษณาของเขา สิ่งที่เขาโฆษณาอยู่นั่นเขาทำอีกเรื่องต่างหาก”