หนุ่ม-สาว สู้ชีวิต ต่อแถวสมัครงานข้ามวัน นับพันคน แถวยาวเป็นกิโลฯ
![ิbad thai economy difficult time for labor](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/06/ิbad-thai-economy-difficult-time-for-labor.png)
เห็นใจ หนุ่มสาว จำนวนนับพัน ต่อแถวเรียงคิวสมัครงาน หน้าป้อมยามโรงงานผลิตขนมชื่อดัง จนปลายแถวยาวเป็นกิโลเมตร เผยแผนกรับแค่ 70 คน
วานนี้ (17 มิ.ย. 67) เวลาประมาณ 21.00 น. เพจ ที่นี่อมตะนคร โพสต์เรื่องราวการต่อคิวเข้าสมัครงานในตำแหน่งพนักงานฝ่ายผลิตที่ยาวเหยียดข้ามคืน ของโรงงานผลิตขนมชื่อดังแห่งหนึ่งในพื้นที่ นิคมอุตสาหกรรมอมตะนคร ตำบลหนองไม้แดง อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี โดยใช้เวลาเพียง 2 ชั่วโมง ผู้คนต่างทยอยสมัครไปเกือบ 200 คิวเข้าให้แล้ว แม้ว่าโรงงานจะเปิดรับเพียง 70 อัตรา ทำเอาหนุ่มสาวที่รออยู่ข้างหลังเหงื่อตก
“เกือบ 200 คิว แล้วววตอนนี้ เอาสุ้ เอาเด้อพี่น้อง”
![คนต่อแถวสมัครงาน นับพันคน](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/06/คนต่อแถวสมัครงาน-นับพันคน.jpg)
กระทั่งวันนี้ (18 มิ.ย. 67) ก็ยังมีการทยอยเข้าคิวเรื่อย ๆ จนปลายแถวยาวเป็นกิโลฯ นับพันคน โดยจากการสืบค้นข้อมูล พบว่าเหตุผลที่เหล่าคนในพื้นที่อยากสมัครงานที่นี่กัน เป็นเพราะที่โรงงานผลิตนี้ให้สวัสดิการที่ดี ไม่ว่าจะเป็น สวัสดิการสุขภาพ ประกันสังคม วันพักร้อน และเบี้ยขยัน ซึ่งภาพปรากฏการณ์นี้สะท้อนสภาพปัญหาพิษเศรษฐกิจของประเทศไทยในขณะนี้ได้เป็นอย่างดี
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง