ฟัง เศรษฐา พูด หลังลุยหาเสียงงานแรก ได้ใจคนชุมชน 70 ไร่ แค่ไหน
![เศรษฐา พรรคเพื่อไทย](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/03/เศรษฐา-พรรคเพื่อไทย.jpg)
เศรษฐา ทวีสิน ประเดิมหาเสียงครั้งแรกในนาม พรรคเพื่อไทย ส่องความเคลื่อนไหว งานการเมืองหนแรกเจ้าพ่ออสังหาริมทรัพย์ชื่อดัง ลงพื้นที่พร้อมครอบครัวเพื่อไทย ช่วย ว่าที่ผู้สมัครส.ส.กทม.เขตคลองเตยเรียกคะแนนเสียง รับฟังปัญหาจากพี่น้องชุมชน 70 ไร่
ประเดิมลงสนามหาเสียงเป็นครั้งแรกไปแล้วสำหรับ นายเศรษฐา ทวีสิน ประธานที่ปรึกษาหัวหน้าครอบครัวเพื่อไทย ที่หลังจากวานนี้ (8 มี.ค.66) เวลาประมาณ 16.00 น. เจ้าตัวได้เดินทางไปยังมูลนิธิดวงประทีป ชุมชน 70 ไร่คลองเตย พร้อมด้วย นางพวงเพ็ชร ชุนละเอียด ประธานคณะกรรมการประสานงานด้านการเมืองพื้นที่กรุงเทพฯ
นายวราวุธ ยันต์เจริญ คณะกรรมการประสานงานด้านการเมืองพื้นที่กรุงเทพฯ นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ ผอ.ครอบครัวเพื่อไทย ในการไปลงพื้นที่ช่วย นายนวธันย์ ธวัชวงค์เดชากุล ว่าที่ผู้สมัครส.ส.กทม.เขตคลองเตย เรียกคะแนนเสียงจากประชาชาในพื้นที่ รวมถึงพูดคุยกับพี่น้องชุมชน 70 ไร่ที่เขตคลองเตย
เศรษฐา ทวีสิน กล่าวว่า ปัญหาที่เรื่องที่อยู่อาศัยเป็นปัญหาที่ซับซ้อน และต้องได้รับการแก้ไขอย่างเป็นรูปธรรม พวกเราพรรคเพื่อไทยจึงขอรับปัญหานี้เพื่อนำไปสู่วงนโยบาย เพื่อหาทางแก้ไขปัญหาต่อไปนอกจากนี้ วันนี้สังคมเรามีปัญหาความเหลื่อมล้ำสูงมาก
ตนได้ยินเรื่องค่าแรง นี่คือนโยบายหลักของพรรคเพื่อไทย เรื่องนี้ตนให้คำมั่นสัญญาได้ว่าหากเราได้รับฉันทามติจากพี่น้องประชาชนให้เข้ามาเป็นรัฐบาลเราสามารถทำได้สูงกว่า 600 บาทแน่นอน เราจะทำให้เศรษฐกิจไทยเติบโตอย่างน้อยปีละ 5% เรื่องค่าน้ำ และค่าไฟ เราจะต้องควบคุมได้
นอกจากนี้เรื่องความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของพี่น้องประชาชนถือเป็นเรื่องสำคัญอย่างมาก หากมีอาสาสมัครลงพื้นที่ไปช่วยเหลือพี่น้องประชาชนพวกเขาก็จะต้องได้รับการสนับสนุนสิ่งจำเป็นด้วย
ส่วนเรื่องประเด็นการโจมตีใส่ร้ายทางการเมืองนั้น เศรษฐาตอบว่า เป็นเรื่องปกติที่รู้จักคนมากแต่ไม่ได้ใส่ใจ ไม่ได้มองใครเป็นศัตรู เพราะศัตรูผมคือความยากจน ความเหลื่อมล้ำ มาที่นี่เห็นพี่น้องยากลำบาก ยืนยันว่าจะทำงานให้หนัก และจะแก้ปัญหาให้พี่น้องทุกกลุ่มให้ดีที่สุด
ด้าน นายนวธันย์ ในฐานะผู้สมัครส.ส.กทม.เขตคลองเตย ก็ได้กล่าวขอโอกาสได้เป็นผู้แทนเขตฯ หากได้เป็นรัฐบาล ตนก็จะติดตามเอานโยบายที่ได้ประกาศไว้มาลงให้พี่น้องชาวคลองเตย
- ปัญหาเรื่องที่อยู่อาศัย จากการเวนคืนที่ดินของการท่าเรือ โดยการท่าเรือซึ่งมีที่ดินกว่า 2,000 ไร่ คนในชุมชนจึงขอแบ่งปันแปลงเล็กๆ เอามาสร้างที่อยู่อาศัยและจัดการตนเองโดยเชื่อว่าคนคลองเตยก็รักชุมชนและพร้อมจะพัฒนาไปพร้อมกับการท่าเรือ
- ปัญหาด้านเศรษฐกิจ วันนี้ค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ไม่เพียงพอ หากรัฐบาลพรรคเพื่อไทยจะสามารถขึ้นค่าแรงเป็น 600 บาทได้จริงคนคลองเตยก็รู้สึกยินดี
- เรื่องปัญหาสุขภาพ ล่าสุดกรณีการยกเลิกการให้บริการสิทธิบัตรทอง 9 โรงพยาบาลรอบชุมชน ทำให้ประชาชนในพื้นที่ต้องเดินทางไปใช้สิทธิรักษาพยาบาลไกลจากที่อยู่มาก
- เรื่องความปลอดภัยในชีวิต และทรัพย์สินของคนคลองเตย โดยพื้นที่คลองเตยมีปัญหาเรื่องอัคคีภัยสูงมาก แต่ชุมชนและผู้ปฏิบัติงานอาสาสมัครยังขาดอุปกรณ์ช่วยเหลือดับเพลิงรวมถึงงบประมาณการรักษาพยาบาล
- เรื่องการศึกษา เด็กด้อยโอกาส และคนชายขอบไม่มีสิทธิเข้าถึงการศึกษา ทำอย่างไรที่จะทำให้เขาสามารถเข้าถึงการศึกษาได้ทั่วถึง ได้เดินไปโรงเรียนได้อย่างมีความสุข.
ภาพ : พรรคเพื่อไทย
- เปิดประวัติ เศรษฐา ทวีสิน นักธุรกิจแห่งแสนสิริ
- ชูวิทย์ แฉที่ดินเขากระโดง สนามบอลช้างอารีนา-สนามแข่งรถ ต้องรื้อหมด
- เศรษฐา ย้ำเป็นนายกเท่านั้น ยันไม่กดดันพรรคเพื่อไทย