ข่าวภูมิภาค
พบซากพะยูนเกยตื้น ที่หาดสมเกียรติ บ้านแหลมหงา อ.เมือง จ.ภูเก็ต
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2018/01/27329963_10210444420452446_1077643410_o.jpg)
เมื่อเวลา 12:00 น. วันนี้ (26ม.ค.) เจ้าหน้าที่มูลนิธิกุศลธรรมภู เก็ต ได้รับแจ้งจากชาวบ้านว่ าพบซากพะยูนถูกคลื่นซัดมาเกยตื้ น ที่หาดสมเกียรติ บ้านแหลมหงา ม.1 ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต ขอให้เดินทางไปตรวจสอบด้วย หลังรับแจ้งจึงเดินทางไปตรวจสอบ พร้อมด้วยร.ต.ท.หญิง วิภาวรรณ วัธนเงินทนง รองสว.(สอบสวน)สภ.เมืองภูเก็ต ร.ต.อ.เวชศักดิ์ จุลอดุง รองสวป.สภ.เมืองภูเก็ต หัวหน้าป้อมตำรวจสายตรวจตำบลรั ษฎา ร.ต.อ.สุรศักดิ์ พิพิธกุล รองสวป.สภ.เมืองภูเก็ต และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องร่ วมลงพื้นที่ตรวจสอบ
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2018/01/27400370_10210444220367444_1759051310_n.jpg)
ที่เกิดเหตุอยู่บริเวณชายหาดดั งกล่าว เห็นที่แนวโขดหินฝั่ งขวาของชายหาดมีกลิ่นเหม็นเน้ าคละฟุ้งไปทั่วบริเวณ ที่พื้นทรายของชายหาดพบ ซากพะยูนไม่ทราบเพศ ยาวประมาณ 1.20 เมตร สภาพเน่าเปื่อย ผิวหนังถลอกมีไส้ทะลักออกมา ที่บริเวณส่วนหัวมีร่องรอยคล้ ายถูกของมีคมฟัน คาดว่าตายมาแล้วไม่ต่ำกว่า 1 สัปดาห์ ทางพนักงานสอบสวนตรวจสอบที่เกิ ดเหตุพร้อมได้ถ่ายภาพไว้แล้ว เนื่องจากพะยูนเป็นสัตว์สงวนฯ ก่อนมอบซากพะยูนให้เจ้าหน้าที่ มูลนิธิกุศลธรรมภูเก็ตนำส่งไปยั งกลุ่มสัตว์ทะเลหายาก ศูนย์วิจัยและพัฒนาทรั พยากรทางทะเล
และชายฝั่งทะเลอันดามัน ต.วิชิต อ.เมือง จ.ภูเก็ต เพื่อทำการผ่าพิสูจน์หาสาเหตุ การตายที่แน่ชัดอีกครั้ง
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2018/01/27484815_10210444423852531_1568613524_o-1024x683.jpg)
จากการสอบถาม นางสาวจารุวรรณ ช่วยเส้ง อายุ 25 ปี เจ้าหน้าที่อาสากู้ภัยจังหวัดพั ทลุง ซึ่งเป็นพบซากพะยูนดังกล่าว ทราบว่า ก่อนเกิดเหตุตนและครอบครัวได้ เดินทางมาท่องเที่ยวและพักผ่ อนที่ชายหาดดังกล่าว ขณะที่พี่ชายออกไปถ่ายภาพเล่นที่ บนชายหาดและโขดหิน ก็เห็นซากพะยูนอยู่ในบริเวณดั งกล่าว จากนั้นตนได้แจ้งเจ้าหน้าที่มู ลนิธิกุศลธรรมภูเก็ตให้ มาตรวจสอบในที่สุด
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2018/01/27535243_10210444420572449_1198055675_o-1024x768.jpg)
นายก้องเกียรติ กิตติวัฒนาวงศ์ ผู้อำนวยการ ศูนย์วิจัยและพัฒนาทรั พยากรทางทะเลและชายฝั่งทะเลอันดามัน(ภูเก็ต) กล่าวว่า ในส่วนของพะยูนที่พบนั้น ยังไม่ทราบสาเหตุการตายที่แน่ชั ด ต้องรอผลการผ่าพิสูจน์ซากก่อนว่ า สภาพเนื้อเยื่อเป็นอย่างไร ปกติหรือไม่ จึงจะสรุปสาเหตุที่ชัดเจนได้ เบื้องต้นเป็นลูกพะยูน อายุประมาณ 1-2 ปี ดังนั้นมีความเป็นไปได้ว่า อาจจะผลัดหลงจากฝูง เพราะพะยูนวัยนี้ยังต้องอยู่กั บแม่ และเมื่อปีที่ผ่านมาเคยพบพะยู นมาหากินอยู่บริเวณแหล่ งหญาทะเลใกล้กับศูนย์วิจัยฯ นอกเหนือจากที่เคยพบบริเวณแหล่ งหญ้าทะเลในพื้นที่ป่าคลอก อ.ถลาง และขณะนี้เจ้าหน้าที่ฯอยู่ระหว่ างผ่าพิสูจน์ซากพะยูน