พาต้า ประกาศรับสมัครทีมออกแบบ ปรับปรุงห้าง ในรอบ 40 ปี
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/02/พาด้า-ปรับปรุงแห้ง.png)
พาต้า ประกาศสมัครทีมออกแบบ ปรับปรุงห้าง ครั้งแรกในรอบ 40 ปี เพื่อตอบแทนลูกค้าผู้มีอุปการคุณทุกคน เตรียมเปิดห้องสื่อการศึกษา บัวน้อย ด้วย
เพจเฟซบุ๊ก สวนสัตว์พาต้า ได้โพสต์ข้อความ ประกาศหา ทีมออกแบบ ปรับผังธุรกิจร้านค้า ทั้งภายในและภายนอก พัฒนาให้ทันสมัยและเพื่อเพิ่มพื้นที่รองรับ ซึ่งถือเป็นการปรับปรุงครั้งแรกในรอบ 40 ปี และ เป็นการตอบแทนและพร้อมให้การต้อนรับผู้มีอุปการคุณ
ทาง สวนสัตว์พาต้า ระบุว่า “พาต้า คือชื่อของห้างสรรพสินค้า สัญชาติไทย ที่ก่อตั้งสาขาแรกขึ้นที่ศูนย์การค้าอินทราย่านประตูน้ำ
เมื่อปี 2518 และประสบความสำเร็จเป็นที่รู้จักไปทั่วประเทศกับ สาขาปิ่นเกล้า ที่เปิดให้บริการเมื่อวันที่ 24 ธันวาคม 2525 ด้วยรูปลักษณ์ของอาณาจักรที่ครบครัน ล้ำสมัย ในยุค 80 ต่อเนื่องไปจนถึงสาขา หัวหมาก ในปี 2535 จวบจนปัจจุบัน ห้างพาต้า ยังคงเปิดให้บริการอยู่เพียง 1 สาขา ซึ่งเป็นที่รู้จักกันดีกับชื่อเรียกว่า “พาต้าปิ่นเกล้า “ ด้วยการส่งมอบหน้าที่ให้กับทายาทรุ่นที่ 2 ของ “ ตระกูล เสริมศิริมงคล “ ขึ้นมาทำหน้าที่บริหาร
โดยจะเห็นความเปลี่ยนแปลงได้จาก การปรับปรุงสวนสัตว์ พาต้า ซึ่งเป็นสวนสัตว์ในความทรงจำของคนไทย ให้กลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง ทั้งส่วนพื้นที่การแสดงละครลิงและมายากลในตำนาน การเปิดพื้นที่เรียนรู้ในเรื่องสัตว์เลี้ยงแปลกพิเศษ ให้กับเยาวชน
รวมไปถึง การเปิดห้องสื่อการศึกษา “ป้าบัว” หรือบัวน้อย ลิงกอริลล่า ตัวสุดท้ายของประเทศไทย ให้ประชาชน ได้ศึกษาความล้ำค่าในบั้นปลายชีวิตของป้าบัว ลิงกอริลลา ซึ่งเป็นสัตว์อันดับ 1 ที่สวนสัตว์ทั่วโลก ต่างต้องการมีไว้ในครอบครอง
เข้าสู้ปี 2566 หลังจากที่ทีมบริหาร ได้ปรับปรุงพื้นที่ของสวนสัตว์พาต้าใกล้จะแล้วเสร็จ และกำลังจะเปิดให้บริการเต็มรูปแบบ จึงได้ขออนุญาตใช้พื้นที่ของเพจสวนสัตว์พาต้า ส่วนนี้เพื่อ
“ประกาศหา ! ทีมออกแบบ ปรับผังธุรกิจร้านค้า ทั้งภายในและภายนอก “ ด้วยทุนทรัพย์ของทางบริษัทในจำนวนหนึ่ง ที่ทางผู้บริหารมีมติเป็นหนึ่งเดียวกัน คือ “ พร้อมจะเริ่มต้น ปรับปรุงบ้านหลังนี้ ในรอบ 40 ปี ให้คืนสภาพ กลับมาพร้อมให้การต้อนรับผู้มีอุปการคุณ “
โดยแผนพัฒนาก่อนไตรมาสที่ 3ในปี 2566 มีหัวข้อการปรับปรุงเร่งด่วนดังนี้
1 หน้าอาคาร ——- เพื่อเพิ่มสีสันให้ใหม่ขึ้น แต่คงเอกลักษณ์ไว้ด้วยโลโก้แบบดั้งเดิม เพิ่มจอ LED ให้ความเคลื่อนไหว เพื่อนำเสนอร้านค้าภายใน ตลอดจนเด่นชัดในตัวตนของ “สวนสัตว์ ลอยฟ้า “ แห่งเดียวในไทย ที่สัมผัสบรรยากาศได้ตั้งแต่นอกอาคาร
2 พื้นที่ชั้นใต้ดินทั้งหมด ——- ปรับปรุงภายในและสารธารณูประโภค เพื่อมองหาคู่ค้าทางธุรกิจทางด้านซุปเปอร์ มาร์เก็ต และ ฟู๊ดคอร์ด ในพื้นที่รวม 4,000 ตารางเมตร
3 พื้นที่ชั้น 1 ทั้งหมด ——- เพื่อรองรับร้านอาหารยอดนิยมกว่า 70 % ของพื้นที่ และพื้นที่จัดรายการพิเศษกลางอาคาร ซึ่งเป็นรูปแบบดั้งเดิมในอดีต
4 พื้นที่ชั้น 2 ทั้งหมด ——- เพื่อรองรับร้านค้ารูปแบบสินค้า OTOP ซึ่งเป็นรูปแบบเอกลักษณ์ของพาต้าปิ่นเกล้าในอดีต จากงาน “ ของดี 73 จังหวัด ” รวมถึงพื้นที่เช่าของผู้ประกอบการรายย่อยทั่วไป
และ
5 พื้นที่ชั้น 5 ——- ( พื้นที่ต่อเนื่องกับสวนสัตว์ ) เพื่อปรับให้เป็นพื้นที่เช่า ในโครงการพิเศษต่างๆ เช่น
– ตลาดนัดสัตว์เลี้ยงหรือตลาดของใช้ทั่วไป
– งานแสดงสินค้า
– งานประชุมวิชาการ
ซึ่งในนามของผู้บริหารและทีมงานของห้างและสวนสัตว์พาต้า หวังว่าก้าวต่อที่สำคัญที่สุดสำหรับพวกเราในปีนี้
“ จะได้พบกับทีมงานออกแบบ และคู่ค้าทางธุรกิจ “ ที่มีทิศทางในมุมมอง ของวัตถุประสงค์ที่ต้องการจะคงไว้
ซึ่งห้างฯสัญชาติไทย กับคำว่า “ พาต้า ปิ่นเกล้า “ ที่ได้ถูกก่อตั้งสร้างตัวตนขึ้นจาก “พ่อค้าเร่คนไทย ” และยังคงไว้ด้วยสัญชาติ “ ไทยแท้ “ จนใกล้จะอายุครบ 50 ปีในปัจจุบัน
เพื่อให้เรื่องราวแห่งตำนานต่างๆ ทั้งสวนสัตว์ ลอยฟ้า , งานประกวดสัตว์เลี้ยง , งานสินค้า 4 ภาค , สวนสนุกในห้องแอร์ , ร้านสุกี้ในตำนาน , เวทีประกวดความสามารถของเยาวชนไทย , เวทีคอนเสิร์ตย้อนยุค และ อีกมากมายหลายสิ่งให้ไม่เป็นเพียงแค่ความทรงจำ
ขอบพระคุณกำลังใจที่ดีมากมายตลอดมา ที่ทางผู้บริหารและบุคลากรของทุกฝ่ายของห้างพาต้า ได้รับมาโดยตลอดจากทั้งเพจสวนสัตว์พาต้า และเพจยอดนิยมมากมาย
สำนักข่าว-ช่องข่าวอีกหลายสำนัก กลุ่มดารานักแสดงที่ให้เกียรตินำเรื่องราวไปนำเสนอในช่องทางของตนเอง
ตลอดจนสำคัญที่สุด คือกลุ่มธุรกิจอีกจำนวนมาก ที่ถามไถ่เข้ามาถึงการปรับปรุงครั้งสำคัญ ว่าจะเกิดขึ้นจริงหรือไม่ !
ขอบพระคุณทุกท่านที่ยังคงให้การสนับสนุน และ “ หวังว่าพวกเรา จะได้พบกับทีมงานออกแบบ และคู่ค้าทางธุรกิจ ทั้งที่เคยเสริมสร้างกันมาในอดีต และธุรกิจใหม่ ที่พร้อมจะวางแผนงานต่างๆร่วมกัน ให้พื้นที่แห่งตำนานแห่งนี้ กลับมาเปิดให้บริการเต็มรูปแบบได้โดยเร็ว“