‘เดย์ ไทยเทเนียม’ เคลื่อนไหวโพสต์แรก หลังเพลง พ่อมึง เป็นทอร์กอออฟเดอะทาวน์
![เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/05/ข่าว-22.jpg)
เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหวโพสต์แรกในไอจีส่วนตัว หลังกระแสเพลงใหม่ พ่อมึง ถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนัก
หลังจากที่วงดนตรีแนวอเมริกันฮิปฮอปในตำนานอย่าง “ไทยเทเนียม” (Thaitanium) ปล่อยเพลงใหม่ออกมาเมื่อวันที่ 12 พฤษภาคม 2565 ชื่อว่าเพลง “พ่อมึง” ซึ่งในการคัมแบ็กครั้งนี้นับว่าเป็นการรวมตัวกันครบสมาชิกทั้ง 3 คน หลังจากที่หนึ่งในสมาชิกของวง “เวย์ ปริญญา” เคยประกาศลาออกจากวงไปเมื่อปี พ.ศ. 2562 โดยหลังจากที่เพลงดังกล่าวได้ถูกปล่อยออกมาให้คนไทยได้ฟังกันก็เกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์เพลงนี้อย่างหนัก ทั้งในแง่ชื่นชม และตำหนิเนื้อเพลง
ชาวเน็ตบางส่วนที่แสดงความคิดเห็นในแง่ลบจะพูดถึงเนื้อหาเพลงที่ถูกตีความไปว่าดูถูกคนรุ่นใหม่ ด้วยเหตุนี้เพลง #พ่อมึง ของวงไทยเทเนียมจึงกลายเป็นเทรนด์อันดับ 1 บนแพลตฟอร์มทวิตเตอร์ไปเมื่อวันที่ 17 พฤษภาคม 2565 โดยมีชาวเน็ตพูดถึงเพลงดังกล่าวไปกว่า 1 แสนทวิต
และล่าสุดหลังจากที่เป็นกระแสดราม่ามาพักใหญ่ “เดย์ ไทยเทเนียม” หนึ่งในสมาชิกของวงก็ได้ออกมาเคลื่อนไหวผ่านทางอินสตาแกรมส่วนตัว @sdthaitay ด้วยการรีโพสต์ไอจีสตอรี่ที่คลิปวิดีโอเพลงดังกล่าวถูกเปิดบนจอ LED Billboard บนห้างดังใจกลางกรุงเทพมหานคร พร้อมด้วยขข้อความระบุในคลิปว่า “สุดปังกลาง MBK ไปเลย” ด้านเพื่อนร่วมวงคนอื่น ๆ ยังคงต้องรอดูกันต่อไปว่าจะออกมาเคลื่อนไหวเกี่ยวกับประเด็นนี้อย่างไรบ้าง
![เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/05/Screenshot_3-10.jpg)
![เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/05/ข่าว-22.jpg)
![เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/05/278875137_671792673887966_388319861808703814_n.jpg)
![เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/05/279584968_736500341034690_539037863564528571_n.jpg)
![เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/05/280397960_413618990293999_5015683041562592766_n.jpg)
![เดย์ ไทยเทเนียม เคลื่อนไหว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/05/280351983_739779620395377_3367833362324588841_n-1.jpg)
ขอบคุณภาพหน้าปกจาก : IG @sdthaitay