![นาย ณภัทร](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/01/naphat_nine_205494597_124223913188961_6636275283268469263_n-1.jpg)
พระเอกหนุ่ม ‘นาย ณภัทร’ ทุ่มเงิน ซื้อบ้าน ให้ ‘แม่หมู พิมพ์ผกา’ ตั้งใจอยากสร้างบ้านจากน้ำพักน้ำแรง เพื่อสานฝันให้ท่านเป็นจริง
เป็นดาราอีกหนึ่งท่านที่ขึ้นชื่อเรื่องของความกตัญญู สำหรับพระเอกหนุ่ม ‘นาย ณภัทร เสียงสมบุญ‘ ที่ทุ่มเงิน ซื้อบ้าน ให้คุณแม่ ‘หมู พิมพ์ผกา เสียงสมบุญ‘ ตั้งใจอยากสร้างบ้านจากน้ำพักน้ำแรง เพื่อสานฝันให้ท่านเป็นจริง ล่าสุด (19 ม.ค.) เจ้าตัวก็ได้มีการออกมาเปิดใจให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับเรื่องราวสุดประทับใจนี้ว่า
เข้าไปดูแลทุกขั้นตอน ?
“ใช่ครับคือผมก็ตั้งใจมากๆ มันเป็นความฝันของคุณแม่ด้วยอยากมีบ้าน พอเราเริ่มทำงานเราก็อยากสร้างจากน้ำพักน้ำแรงของเรา เราก็อยากดูเองอยากมีความทรงจำดีๆ เพราะบ้านเดี๋ยวเราก็ต้องอยู่ไปอีกนาน อยากทำทุกอย่างด้วยตัวเอง สถาปนิกของผมก็น่ารัก แกเป็นเหมือนเพื่อนผมไปเลย แล้วก็ทีมผู้รับเหมาทีมเอาต์ซอร์สก็น่ารัก”
กลัวทีมช่างเค้ากดดันไหม ?
“ผมว่าไม่นะครับเพราะผมเข้าไปผมก็ทักทายพี่ๆทีมงานก่อสร้างทุกคนเลย เราไปแบบยิ้มไปดูรูปไปอะไรเห็นเค้าทำก็สวยก็ถามสารทุกข์สุกดิบทุกคนที่อยู่ในไซต์งานของผม”
![นาย ณภัทร](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/01/naphat_nine_269640209_372558481305933_1198348592754586372_n.jpg)
มีปรับเปลี่ยนอะไรหน้างานบ้างไหม ?
“มีครับๆ เพราะว่าถ้าตามแบบมันก็เห็นภาพครึ่งนึงแต่พอไปเจอหน้างานก็อาจจะมีปรับให้ตรงกับการใช้งานครับ”
จ่ายสดไหม ?
“(หัวเราะ) มันเป็นที่ดินเปล่าที่คุณแม่ผมซื้อไว้หลายปี เกิน 5-6-7 ปีขึ้นไปแล้ว ผมถึงมาสร้างบ้านก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ไม่ได้สร้างพร้อมอยู่เลยอะไรขนาดนั้น ผมกะว่าสร้างไว้เป็นห้องโล่งๆ ทำงานในอนาคตแล้วแบบ มีจังหวะต่อเติมก็ค่อยทำ ไม่ได้จำเป็นต้องทำทั้งหลัง”
![นาย ณภัทร](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/01/naphat_nine_271803565_1354440061737909_3753172421556296302_n.jpg)
ห้องนอนคุณแม่กับเรือนแคคตัสอันไหนใหญ่กว่ากัน ?
“เรือนแคคตัสครับ แต่ว่าก็ความสุขของแกครับ แกทำงานมามากแล้วก็ยอมให้คุณแม่เขามีความสุขกับสิ่งที่เขาเพิ่งเจอว่าเขาชอบจริงจัง”
เฉพาะเรือนแคคตัสใช้งบประมาณไปเยอะมั้ย ?
“ยังไม่ทราบเลยครับ เรือนแคคตัสเป็นส่วนที่ต่อเติมเพิ่มขึ้นมา ผู้รับเหมายังไม่ได้อะไรมา ก็บอกให้เขาน่ารักๆกับผมมากๆ (หัวเราะ)”
![นาย ณภัทร](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/01/naphat_nine_271001930_1072743410156987_8710234340491626482_n.jpg)
บ้านหลังเก่าจะทำอย่างไร ?
“คงเก็บไว้เพราะเป็นบ้านสร้างเนื้อสร้างตัวของคุณแม่ คุณแม่ทำภารกิจ แกตั้งใจมาก เสียเหงื่อเสียน้ำตามากับบ้านหลังนี้ ก็คงเก็บไว้ อาจจะปล่อยเช่าก็ว่าไป”
ภูมิใจในตัวเองมั้ย วันนี้เดินนำทำตามฝัน สร้างบ้านให้คุณแม่แล้ว ?
“ยังไม่ถึงภูมิใจ ดีใจที่ผู้ใหญ่ให้โอกาส ขอบคุณมากกว่า แม่กับผมก็ทำงานกันเป็นทีม เขาก็ยังทำงานอยู่ด้วย อยู่เบื้องหลัง ไม่ได้ออกสื่ออะไรมาก ก็เป็นน้ำพักน้ำแรงของทั้งคู่ (ยิ้ม) แต่ก็ดีใจคุณแม่เหนื่อยมามากแล้ว ก็ได้สร้างซะที อยากสร้างมานาน แต่ไม่มีคนดำเนินการ”
![นาย ณภัทร](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/01/naphat_nine_271136623_1108815713198361_8304995578646016433_n.jpg)
![นาย ณภัทร](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2022/01/naphat_nine_191768026_286426199827033_5490011848283398163_n.jpg)