![ทาทา ยัง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2021/11/tataamitayoung_260389622_206089578342758_8313357089918568774_n-1.jpg)
ตอบแล้ว! ‘ทาทา ยัง’ ปมดราม่า ‘#ดักตบอีช่อช่องArrival’ หลังถูกแต่งตั้งให้เป็น ทูตยุติความรุนแรง ลั่น เป็นเรื่องเก่าที่เราถูกเอามาเล่นงานใหม่
จากกรณีข่าวของนักร้องดีว่าสาว ‘อมิตา ทาทา ยัง‘ ที่ถูกพูดถึงกันไปทั่วโลกออนไลน์หลังจากที่ทาง ‘UN WOMEN‘ ตั้งให้เป็น ทูตยุติความรุนแรง ในแคมเปญ ‘ORANGE THE WORLD‘ แต่กลับถูกชาวเน็ตขุดประเด็นเก่า ๆ ที่เธอเคยแสดงความคิดเห็นในเชิงสนับสนุนเกี่ยวกับพฤติกรรมความรุนแรงใน ‘#ดักตบอีช่อช่องArrival‘
ล่าสุด (25 พ.ย.) ทางนักร้องสาวก็ได้มีการออกมาเปิดใจให้สัมภาษณ์เพื่อชี้แจงเกี่ยวกับประเด็นดังกล่าวในงานแถลงข่าวแคมเปญ ORANGE THE WORLD เผย มันเป็นเรื่องเก่าที่เราถูกเอามาเล่นงานใหม่ ทั้งที่ตนเคยยอมรับผิดไปแล้ว โดยระบุว่า
“เอาตรง ๆ นะคะ เรื่องนี้ทาเคยพูดเคยอธิบายไปแล้วในไอจี และมันก็ยังคงอยู่ในไอจีทาอยู่เลย ยังคงยืนยันคำเดิม วันนั้นทาก็ได้ขอโทษไปแล้วกับสิ่งที่เกิดขึ้น ก็ยังเหมือนเดิมทุกอย่าง เป็นเรื่องเก่าที่เราถูกเอามาเล่นงานใหม่ ทาว่ามันเป็นเรื่องปกติของการเป็นคนของสังคม ในที่สุดก็จะต้องมีเรื่องที่ถูกขุดคุ้ยขึ้นมา เราเองเคยเป็นคนที่ทำกับเขาแล้วก็มีคนที่ทำกับเราเช่นเดียวกัน ฉะนั้นในที่สุดถ้าเราออกมายอมรับความผิดของเรา ซึ่งทาก็ได้ออกมายอมรับความผิดของทาแล้ว ได้พูดไปนานแล้ว”
ได้รับผลกระทบเยอะไหม ?
“สำหรับทา ทาเจอมาตลอด มันจะต้องมีคนพอใจและไม่พอใจในหลาย ๆ สิ่งที่เราทำ ไม่ใช่แค่เรื่องนี้หรอก แต่ละอย่างมันเอฟเฟกต์ คนแต่ละแบบไม่เหมือนกัน อย่างทาก็ทำได้แค่ยืนอยู่ในจุดที่ทายืนอยู่แล้วก็ทำใจยอมรับกับสิ่งที่มันเกิดขึ้น ตัวทาเองถ้าให้ทาคิดอะไรมาก ๆ กลายเป็นว่าทาจะมาช่วยงานนี้ไม่ได้นะ ทาจะกลายเป็นคนที่ออกมาพูดว่าคุณช่วยฉันด้วย มันกลายเป็นฝั่งตรงข้ามกันไปแทน”
สตรองขึ้นแล้ว ?
“อย่าลืมว่าทาเจอมา 24 ปีแล้วนะในวงการนี้ เจอตลอด อย่าลืมตอนที่มีคนเกลียดทาทา ทาก็เจออะไรเยอะเหมือนกัน ฉะนั้นมีไหมล่ะที่ทาออกมาพูดว่า ตอนนั้นก็พูดกับทาไม่ดีเหมือนกัน เอาสิ ทาเชื่อว่าเรื่องอย่างนี้ไม่ใช่การเอาคืน มันเป็นเรื่องของการให้อภัย เรื่องของการเดินหน้าต่อไป โตกันแล้ว เป็นผู้ใหญ่กันแล้ว
ฉะนั้นทาว่าอะไรที่ให้อภัยกันได้ ก็เมตตาต่อเพื่อนมนุษย์ก็แล้วกันค่ะ ทุกคนทำผิดมาหมดแหละ จะมากจะน้อยเท่านั้นเอง ตราบใดที่เราทำผิด เรายอมรับ เราขอโทษ อย่างทาเองคำขอโทษก็ยังอยู่ ทายอมรับมัน ไม่ใช่ปล่อยมันไปไม่แคร์”
จะทำอย่างไรต่อไป ?
“อันนี้เกินกว่าที่จะควบคุมได้ ทาบอกก่อนว่าตัวทาควบคุมได้แค่บางอย่าง และควบคุมไม่ได้บางอย่าง เรื่องนี้ทาก็ไม่ได้อยากจะให้ขุดขึ้นมาอีก ก็บอกแล้วว่าทาไม่มีอะไรจะพูดเพราะทาได้พูดทุกอย่างไปหมดแล้ว ทำดีที่สุดในแบบที่คน ๆ หนึ่งจะทำได้แล้ว ในแบบของตัวเราเอง ถ้ามันจะผุดขึ้นมาอีก จะให้ทาทำยังไง ในเมื่อทาไม่ได้เป็นคนเริ่ม ก็ได้แค่ทำใจ และหวังว่าทุกคนจะมีวิจารณญาณมากพอที่จะตัดสินตรงนี้ว่ายังไง”
![ทาทา ยัง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2021/11/tataamitayoung_259618310_659614952111682_6638682506625106630_n.jpg)
![ทาทา ยัง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2021/11/tataamitayoung_248385725_1100040357421583_6354550591012066594_n.jpg)
![ทาทา ยัง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2021/11/tataamitayoung_251671908_301272558486137_2749994852848412394_n.jpg)
![ทาทา ยัง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2021/11/tataamitayoung_245088141_1283596085449009_5856842635287684840_n.jpg)
![ทาทา ยัง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2021/11/tataamitayoung_241692759_326356849267345_2805158584920593516_n.jpg)