พีท ทองเจือเตรียมแจ้งความ เจ้าของคลิปกักตุนหน้ากากอนามัย
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2020/03/Annotation-2020-03-10-124314.jpg)
พีท ทองเจือเตรียมแจ้งความ เจ้าของคลิปกักตุนหน้ากากอนามัย
จากกรณีนักแสดงหนุ่ม พีท ทองเจือ มีภาพอยู่ในคลิปที่ นายศรสุวีร์ ภู่รวีรัศวัชรี ซึ่งมีประเด็นกักตุนหน้ากากอนามัย เพื่อส่งขายในต่างประเทศ ทำให้หลายคนเข้าใจว่า พีทอาจมีส่วนเกี่ยวข้องกับขบวนการนี้ด้วย ล่าสุดมีโอกาสได้เจอเจ้าตัวมาร่วมงาน “The Guitar Mag Awards 2020 Real Awards for Real Artists” ที่ Ultra Arena Hall ชั้น 6 SHOW DC จึงขอสอบถามถึงเรื่องดังกล่าว
พีทบอกว่า ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ครับ จริงๆ แล้วครอบครัวเราก็เป็นประชาชนชาวไทยที่ใช้ความเป็นอยู่อย่างคำนึงถึงความปลอดภัย ซึ่งทุกวันไม่มีองค์กรหรือหน่วยงานที่มาดูแลความปลอดภัยของไวรัสร้ายนี้อย่างจริงจัง ได้แต่พูดถึงและพยายาม ประเด็นคือมีคลิปนี้ออกมาพูดถึงเรื่องกักตุนหน้ากากเพื่อทำราคาเพิ่มหรือเพื่อส่งออก แล้วดันมีภาพผมเข้าไปเกี่ยวข้องด้วย ต้องขอบอกว่าประเด็นนี้เป็นประเด็นที่ไม่ค่อยโอเค
วันที่เกิดเหตุผมถ่ายละครอยู่ที่พัทยา แล้วพี่ผู้ชายคนนั้นเขาไปที่โลเคชั่น ผมไม่เคยเห็นและไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว เหมือนเขากำลังไลฟ์อยู่ เขาพยายามบอกเราว่ามีคนพัทยาดูอยู่เยอะ ให้ทักทายหน่อย ผมก็พูดไปว่าสวัสดีครับชาวพัทยา ถ้าสังเกตจะเห็นว่ากล้องเขาเดินมาหาผม แล้วเดินออกไปคุยกันตรงอื่น ซึ่งตามหลักความจริงแล้วถ้าผมเป็นคนที่อยู่ในกลุ่มหรือเป็นทีมเดียวกัน เขาจะต้อง คุยกับผมเรื่องนี้ตรงนั้นเลย เขาเดินไปคุยตรงอื่นที่ไม่มีผม แล้วผมก็เป็นแบ็กกราวน์ไป
วันนั้น เล็ก ไอศูรย์ ได้คุยกันไหม?
ไม่ได้คุยเลยครับ วันนี้มีพี่ๆ ผู้สื่อข่าวโทรมาถามเรื่องนี้กันเยอะ ขอบอกตรงนี้เลยว่า ถ้าเป็นส่วนของพี่เล็กอยากจะให้พี่เล็กออกมาชี้แจงเองเพราะผม ไม่สามารถพูดแทนได้
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อไหร่?
เกิดขึ้นอาทิตย์หนึ่งก่อนวันวาเลนไทน์ครับ
ติดภาพนั้นมีเรายืนอยู่?
ใช่ครับ เขามีการเตรียมการมานานแล้ว แล้วเรื่องราวก็เกิดขึ้นมาประมาณ 1 เดือน
เหตุการณ์นี้ส่งผลกระทบอย่างไรบ้าง เพราะคนมองว่าเรามีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้แล้ว?
ไม่มีอะไรสำหรับผม เนื้อข่าวและการที่โดนข่าวกระแทกเข้ามาแบบนี้ สำหรับผมแทนประสบการณ์ในวงการบันเทิงเรื่องนี้ไม่ได้กระทบแม้แต่นิดเดียว ความจริงก็คือความจริง ถ้าบุคคลนี้ ถูกตรวจสอบแล้วถูกดำเนินคดี และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมดถูกลากตัวออกมา รอดูแล้วกันว่าผมมีส่วนข้องหรือเปล่า เอาความจริงเป็นหลัก เราไม่ค่อยซีเรียสมาก กับพี่เล็กยังไม่ได้คุยเพราะวันนี้ยุ่งมาก ส่วนผู้ชายคนนั้นยืนยันว่าไม่รู้จักครับ โชคดี
ต้องไปแจ้งความไหม?
อยากไปมาก แต่ยังไม่มีเวลา คาดว่าน่าจะเป็นพรุ่งนี้เช้า การเอาผิดเขาอาจจะทำอะไรไม่ได้ แต่ที่เราทำได้คือการปกป้องตัวเอง ให้พ้นจากมลทินจากสิ่งที่เขาพยายามยัดเยียดมาให้เรา ว่าเราไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดทั้งสิ้น แสดงความบริสุทธิ์ไปก่อน ถ้าในอนาคตถูกตรวจสอบอย่างน้อยเราก็ได้แสดงความบริสุทธิ์ใจเบื้องต้นแล้ว
แจ้งข้อหาอะไร?
นำมาซึ่งความเสื่อมเสียชื่อเสียงของเรา
ตอนนี้เราได้รับผลกระทบจากข่าว?
ไม่มีครับ มีแต่คำถาม เพราะอธิบายความจริงไปทุกฝ่ายก็รับได้ เป็นเรื่องปกติของโลกโซเชียล ที่จะมีทั้งมุมที่สนับสนุนเราและ ไม่ฟังเหตุผลใดๆ ทั้งสิ้น ด่าอย่างเดียว ไม่เป็นไร รับได้ไม่มีปัญหา แล้วก็ไม่ได้รู้สึกเครียดเลยครับ
เคสของเล็ก ไอศูรย์ก็จะเป็นเหมือนเรา?
ผมตอบแทนไม่ได้ ขออนุญาตไม่วิเคราะห์ดีกว่าครับ
วันนั้นเราเห็นไหมว่าหลังกล้องเป็นยังไง?
เขาก็คุยกัน ก็รอเข้าฉาก เขาเดินไปอีกสักแป๊บหนึ่ง แล้วผมก็ไปทำงานจากนั้นก็ไม่เห็นเขา
รู้มั้ยว่าเขาสนิทกับคนในกองเรามากแค่ไหนถึงได้เข้าไปในกองขนาดนั้น?
เล่าให้ฟังสั้นๆ ว่าพวกกองถ่ายละครเวลาไปถ่ายต่างจังหวัด ถ้าไม่ได้ถ่ายในป่าเขา หมายถึงว่าถ่ายตามที่อยู่ในเมืองก็จะมีคนตามออกมาดู ถ้าเป็นแฟนละครหรือคนที่รู้จักกับคนทำงานในกอง น่าจะเป็นทีมงานหรือดารา เหตุการณ์นี้ก็เป็นอีกเหตุการณ์หนึ่งที่มีคนรู้จักที่เป็นคนข้างนอกเข้ามาในกอง มาถ่ายไลฟ์โน่นนี่นั่นแล้วผมก็ติดไปในคลิปนั้นด้วย
แสดงว่าเขาเอาตัวเราเข้าไปช่วยในการโปรโมทโดยที่เราไม่รู้เรื่อง?
ใช่ เป็นลักษณะนั้นครับ เหมือนประมาณว่ามีพีทพวกเราทั้งนั้น อย่าลืมนะใครมีหน้ากาก อยากขายให้ติดต่อมา แต่ ณ ตอนนั้นตัวเขาไม่ได้มีหน้ากาก ช่วงนั้นโรคโควิด-19 ยังไม่มาเท่าไหร่
มีอะไรอยากจะเคลียร์กับเขาไหม?
ไม่มีครับ บอกเขาว่าเอาตัวเองให้รอดแล้วกันครับ
อยากจะบอกอะไรกับชาวเน็ตที่ด่าเราข้ามคืนมาแล้วบ้าง?
ไม่เป็นไรครับ ถ้าข่าวไปทำให้กวนใจว่าผมมีส่วนเกี่ยวข้องด้วยก็ต้องขอโทษด้วยครับ ตอนนี้ผมคลายความกระจ่างแล้วถ้าฟังไม่ขึ้นก็รอให้กระบวนการยุติธรรมตัดสิน ว่าผมถูกหรือผิดหรือมีส่วนเกี่ยวข้องหรือเปล่าแล้วกันครับ ฝากไปถึงพี่น้องชาวไทยทุกคนแล้วกันครับ ว่าช่วงนี้มันจะมีเหตุการณ์อะไรต่างๆ เกิดขึ้นอีกมากมาย ขอให้เรื่องที่คิดเห็นไม่ตรงกันเอาทิ้งไปก่อนเราจับมือกัน วิกฤตนี้ไปให้ได้ทุกคนดีกว่า เพราะเมื่อก่อนแผ่นดินไหว พายุเข้าหรือน้ำท่วมยังพอรับได้ แต่ปัจจุบันแค่ยืนเฉยๆ ไวรัสก็เข้าจมูกคุณแล้ว ฉะนั้นอย่างอื่นไม่ต้องนึกถึงเอาตัวเองให้รอดเป็นยอดดีครับ