![จบคดี 'บิว จักรพันธ์' ทำร้ายแฟนเก่า ศาลตัดสิน 'ปอย' มีความผิดข้อหาฟ้องเท็จ](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/08/End-of-the-case-of-Bew-Jakapan-assaulting-his-ex-girlfriend-the-court-ruled-that-Poi-was-guilty-of-false-accusation.jpg)
อัปเดตความคืบหน้าคดี ‘บิว จักรพันธ์’ ปิดจบคดีทำร้ายแฟนก่า ‘ปอย’ ไม่เป็นความจริง ส่งผลให้ฝ่ายหญิงถูกตัดสินความผิดข้อหาฟ้องเท็จ จากการสร้างหลักฐานปลอม รอลงอาญา 2 ปี
ย้อนกลับไปเมื่อสองปีก่อน หนึ่งในประเด็นวิพากษ์วิจารณ์ร้อนแรงที่สุดก็คือ #บิวทำร้ายร่างกายผู้หญิง ซึ่งเรื่องราวดราม่าครั้งนี้เกิดขึ้นจาก ปอย พรรธน์ชญมน ชีวสุเจริญ อดีตแฟนสาวของนักแสดงซีรีส์วายชื่อดัง บิว จักรพันธ์ พุทธา ออกมาโพสต์แฉวีรกรรมของหนุ่มบิว โดยอ้างว่าเคยถูกทำร้ายร่างกาย เคยตั้งครรภ์ ฝ่ายชายคบซ้อน การทิ้งของขวัญจากแฟนคลับ รวมถึงเปิดแชทส่วนตัว แฉพฤติกรรมของดาราหนุ่ม
ความขัดแย้งในครั้งนั้นได้จุดประเด็นวิจารณ์เดือด จนนำไปสู่การที่ ‘บิว จักรพันธ์’ ออกแถลงการณ์แสดงความรับผิดชอบ ด้วยการลาออกจากการเป็นนักแสดงในสังกัด Be On Cloud พร้อมกับยืนกรานที่จะสู้กันด้วยความจริงในชั้นศาลต่อไป โดยเมื่อกลางปี 2566 คดีฟ้องร้องเกี่ยวกับการทำร้ายร่างกายก็เป็นอันจบลงโดยการที่ทั้งสองฝ่ายตกลงกันได้ในชั้นศาล ซึ่งทาง ‘ปอย พรรธน์ชญมน’ ได้โพสต์แถลงลงโซเชียลว่า ประเด็นเรื่องทำร้ายร่างกาย ตั้งครรภ์ ทรัพย์สิน และทิ้งของขวัญแฟน ๆ ไม่ใช่เรื่องจริงแต่อย่างใด
ล่าสุด (15 สิงหาคม 2567) บิว จักรพันธ์ ได้ออกมาอัปเดตความคืบหน้าในคดีนี้อีกครั้ง โดยเจ้าตัวได้โพสต์ภาพผลคำพิพากษา พร้อมแนบข้อความชี้แจงถึงเรื่องทั้งหมด ลงในสตอรี่อินสตาแกรมส่วนตัว buildurluve ความว่า จากคดีที่ถูกฟ้องร้องเรื่องทำร้ายร่างกาย ขณะนี้ได้ต่อสู้ตามกระบวนการยุติธรรมจนถึงที่สุดแล้ว อีกฝ่ายได้ถอนฟ้อง จากนั้นเจ้าตัวจึงได้ฟ้องกลับในความผิดฐานฟ้องเท็จ ซึ่งฝ่ายหญิงรับสารภาพว่า ข้อหาทำร้ายร่างกายเป็นการฟ้องเท็จ
สิ่งที่เกิดขึ้นเป็นข้อพิสูจน์แล้วว่า ข้อกล่าวหาทำร้ายร่างกายไม่เป็นความจริง ขอปกป้องความเป็นธรรมที่ควรได้รับ ก่อนจะทิ้งท้ายด้วยการขอบคุณแฟนคลับที่สนับสนุนตลอดมา
![อัปเดตคดี บิว จักรพันธ์](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/08/อัปเดตคดี-บิว-จักรพันธ์-2.png)
ในส่วนของภาพผลคำพิพากษาได้ระบุไว้ว่า ข้อหาเรื่องการทำร้ายร่างกายนั้นไม่เป็นความจริง ซึ่งผลของคดีในส่วนนี้ทำให้ ‘ปอย’ มีความผิดฐานฟ้องเท็จ โดยนำความอันเป็นเท็จมากล่าวหา และด้วยเหตุจำเลยให้การสารภาพ ศาลตัดสินจึงให้รอลงอาญา 2 ปี
อย่างไรก็ดี ขณะนี้แฮชแท็ก #บิวจักรพันธ์ กำลังเป็นที่พูดถึงบนแพลตฟอร์ม X (Twitter) แฟนคลับต่างร่วมส่งข้อความให้กำลังใจดาราหนุ่มกันอย่างล้นหลาม
![คำพิพากษาคดี บิว](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/08/คำพิพากษาคดี-บิว.png)
![ผลคำพิพากษาคดีบิว-ปอย](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/08/อัปเดตคดี-บิว-จักรพันธ์-3.png)
![ผลคำพิพากษาคดีบิว-ปอย](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/08/อัปเดตคดี-บิว-จักรพันธ์-4.png)
![ผลคำพิพากษาคดีบิว-ปอย](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/08/อัปเดตคดี-บิว-จักรพันธ์-1.png)
![บิว จักรพันธ์](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/02/บิว-จักรพันธ์-เคลื่อนไหวไอจี.jpg)
![บิว จักรพันธ์ คัมแบ็คไอจี](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/04/บิว-จักรพันธ์-คัมแบ็คไอจี-1.jpg)
![บิว จักรพันธ์ ฟ้องคู่กรณี](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/02/บิว-จักรพันธ์-ฟ้องคู่กรณี-3.jpg)
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง