ประวัติ ปาย นภัสสร พุ่มนิล สูง 192 เซนติเมตร นักตบสาวดาวรุ่ง ความหวังทีมชาติไทยอนาคต
![](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/06/Ply-Napatsorn.png)
ประวัติ ปาย นภัสสร พุ่มนิล นักตบสาวดาวรุ่งอนาคตไกล เจ้าของส่วนสูง 190 เซนติเมตร ที่หลายสโมสรจับตามองอย่างใก้ลชิด
จากกระแสดราม่า สมาคมวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทยได้ไม่ใส่ชื่อของ ปาย นภัสสร ลงแข่งขันวอลเลย์บอลหญิง ปริ๊นเซส คัพ รุ่นอายุต่ำกว่า 18 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ครั้งที่ 22 ทำให้สร้างเสียงวิพากย์วิจารณ์และความไม่พอใจให้กับแฟนลูกยางสาวไทยอย่างมาก ดังนั้นวันนี้ทีมงาน Thaiger จะขอพามาให้รู้จักนักตบสาวดาวรุ่งรายนี้ให้มากยิ่งขึ้นกันครับ
เปิดประวัติ ปาย นภัสสร พุ่มนิล
ปาย นภัสสร พุ่มนิล เกิดวันที่ 31 ธันวาคม 2550 ปัจจุบันอายุ 16 ปี ส่วนสูง 192 เซนติเมตร เป็นคนภูมลำเนาจาก นครปฐม จบชั้นประถมศึกษาที่ โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จังหวัดบุรีรัมย์ ดีกรีเป็นถึงแชมป์วิทยุการบินรุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ปัจจุบันน้องปายกำลังศึกษาอยู่ที่โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง
ซึ่งจุดเด่นของเธอไม่ได้มีแค่ความสูง เธอยังรับบอลแรกดี และ มีลูกตบที่รุนแรง ซึ่งเธอเคยได้วัดจุดตบได้ที่ 295 เซนติเมตร พร้อมทั้งเธอยังพื้นฐานวอลเลย์บอลเป็นอย่างดีอีกด้วย
ส่งผลให้เธอมีชื่อติดทีมชุดใหญ่ของสโมสรขอนแก่นสตาร์ วีซี ทีมดังของวอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก เมื่อฤดูกาล 2022-23 ด้วยวัยเพียง 14 ปีเท่านั้น
ด้านนิสัยส่วนตัว เธอเป็นคนมีความมุ่งมั่นเต็มร้อย ไม่เคยท้อ ยิ้มรับกับสถานการณ์ต่างๆ และยังมีภาวะความเป็นผู้นำ ซึ่งเป็นคุณสมบัติที่ดีนักกีฬาในยุคปัจจุบัน
อย่างไรก็ตามเส้นทางของเธอก็ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ ถึงแม้เธอจะฝึกหนักและตั้งเป้าว่าจะต้องลงเล่นให้กับทีมชาติไทยให้ได้ แต่เธอก็ต้องพิสูจน์ตัวเองอีกครั้งเพื่อเป็นการบอกว่าสมาคมได้ตัดสินใจผิดที่ไม่เลือกเธอติดทีมนั่นเอง
แฟนๆ ลูกยางสามารถร่วมส่งแรงใจเชียร์ วอลเลย์บอลหญิงไทย รุ่นอายุต่ำกว่า 18 ปี ลุยการแข่งขันวอลเลย์บอลหญิง ปริ๊นเซส คัพ รุ่นอายุต่ำกว่า 18 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ครั้งที่ 22 ณ ศูนย์กีฬาเทศบาลนครนครปฐม จ.นครปฐม
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง