!['แม่น้ำหนึ่ง' เคลื่อนไหว หลังลิเกขวัญใจ 'นุ่น ดำดง' ลาออก ลั่น ตนไม่ใช่สาเหตุ](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/05/แม่น้ำหนึ่ง-เคลื่อนไหว-หลังลิเกขวัญใจ-นุ่น-ดำดง-ลาออก-ลั่น-ตนไม่ใช่สาเหตุ.png)
แม่ยกใจปล้ำ ‘แม่น้ำหนึ่ง’ โพสต์แล้ว หลังนางเอกลิเก ‘นุ่น ดำดง’ ประกาศลาออกจากคณะ ศรราม น้ำเพชร เผยรู้พร้อมทุกคน เชื่อว่าเดี๋ยวจะกลับมาคืนดีกัน ก่อนโผล่ตอบเมนต์ชาวเน็ต เรื่องตนเป็นสาเหตุของการลาออก
เมื่อวันที่ 1 พฤษภาคม ที่ผ่านมา เกิดข่าวช็อกวงการลิเกขึ้น เมื่อ นุ่น ดำดง หรือ นุ่น เนตรชนก เพชรวิเชียร นางเอกลิเกจากคณะศรราม น้ำเพชร ประกาศลาออกจากคณะกลางไลฟ์สด ทั้งยังร่ำไห้หนัก เผยถึงสาเหตุการตัดสินใจว่า บรรยากาศการทำงานอึดอัดมาก เพื่อนร่วมงานไม่มีใครคุยด้วย แม้แต่หัวหน้าวง ทำงานต่อไปก็ไม่มีความสุข ไม่รู้จะอยู่อย่างไร
หลังไลฟ์สดจบลง ทางด้าน แม่น้ำหนึ่ง ภิรดา ธนโชติจินดา แม่ยกเบอร์ต้นของ ‘นุ่น ดำดง’ ก็ได้ออกมาโพสต์ข้อความถึงข่าวช็อกที่เกิดขึ้น ผ่านทางเฟซบุ๊กส่วนตัว ภิรดา ธนโชติจินดา โดยเผยว่ามีแฟนคลับของสาวนุ่นเข้ามาสอบถามแม่น้ำหนึ่งเยอะมากเกี่ยวกับสาเหตุที่ดำดงลาออก ซึ่งเจ้าตัวก็ตอบว่ารู้เรื่องนี้พร้อมทุกคน แต่เชื่อว่าเป็นเพียงการน้อยใจกัน ไม่นอนก็จะกลับมาทำงานด้วยกันเหมือนเดิม
![แม่น้ำหนึ่ง ดำดง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/05/แม่น้ำหนึ่ง-ดำดง-2.png)
“อย่าถามเลยว่าทำไมดำดงออก นี่ก็นั่งดูไลฟ์พร้อมทุกคนแหละ แต่สำหรับฉัน อาจจะแค่น้อยใจกันไหม เดี๋ยวเขาก็ต้องได้คุยกัน”
ท่ามกลางคอมเมนต์ให้กำลังใจสาวดำดง ก็มีชาวเน็ตรายหนึ่งแสดงความคิดเห็นใต้โพสต์นี้ว่า สาเหตุของเรื่องราวทั้งหมดจนนำไปสู่การประกาศลาออกจากคณะลิเกนั้น น่าจะมาจาก ‘แม่น้ำหนึ่ง’ ด้วยส่วนหนึ่ง เพราะหลาย ๆ ครั้งเธอมักจะไลฟ์สดติติงลูกโรงคนอื่น ๆ ทำให้ไม่มีใครอยากคุยกับดำดง
“ส่วนหนึ่ง ผมว่าน่าจะมีส่วนมาจากแม่ด้วย เวลาเกิดอะไรชอบไลฟ์สดด่าคนในวงเค้า ใครเค้าอยากไปคุยด้วยล่ะเดี๋ยวเกิดอะไรขึ้น ก็มาไลฟ์สดด่าเค้าอีก ถ้าบอกว่าเป็นการน้อยใจกันแล้วมานั่งไลฟ์สด มันก็ไม่ควรป่ะ ถ้าน้อยใจกันก็ไปคุยกันสิไม่ใช่มาประกาศแบบนี้ให้คนเค้ามองว่าคนในวงไม่ดีไม่คุยด้วย”
![แม่น้ำหนึ่ง ดำดง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/05/แม่น้ำหนึ่ง.png)
จากนั้นแม่น่้ำหนึ่งก็ได้ตอบกลับคอมเมนต์ดังกล่าว ไม่ใช่ความจริง เพราะไลฟ์ไปตามความเป็นจริง หลาย ๆ ครั้งบรรยากาศบนเวทีไม่ค่อยดี เมื่อดูแล้วก็ไม่ค่อยสนุกเหมือนเมื่อก่อน
” มุมที่หนูพูด ไม่ใช่ว่าหนูพูดว่าใครนะคะ แต่หนูพูดเพราะหนูจ้างมาดูแล้วมันไม่สนุกเหมือนที่เราเคยไปยืนดูตามวัด หรือตามงานคนอื่น แล้วคนในงานคนอื่นก็พูด ว่ามันไม่จอย แต่ในส่วนที่น้องออกมาไลฟ์ หนูก็ได้เข้าไปดูกลาง ๆ ไลฟ์แล้ว แล้วก็ฟังไลฟ์สดเหมือนทุกคนแหละค่ะ แล้วที่หนูพูดว่าน้อยใจกัน เพราะหนูยังอยากเห็นน้องเป็นลิเกต่อไป”
“คือสำหรับหนู ดูน่าเวที หนูว่ามันตึงจริง ๆ อ่าค่ะ แล้วพอมาย้อนดูไลฟ์ก่อนวันงานที่บ้าน ก็เห็นว่ามันตึง ๆ มาพักนึงแล้ว แล้วที่พูดก็บอกอยู่ในไลฟ์นะคะว่า รอบหน้าคงไม่เอาเรื่องนี้มาเล่นแล้ว คงเอาเรื่องอื่นมาเล่นแทน”
ก่อนจะคอมเมนต์เพิ่มเติมชี้แจงประเด็นที่โดนชาวเน็ตอีกรายติงว่าไลฟ์สดด่าคนอื่น “แล้วมีไลฟ์ไหนพูดถึงปอย เอามาที รึมีแต่คิดไปเอง พากันร้อนรนเอง”, “ตัดคลิปมาใต้เม้นนี้ทีว่าพูดถึงปอยตอนไหนนน”, “อย่าเงียบนะ เอาหลักฐานมานะ” และ “เอาคลิปมาค่ะ ที่บอกว่าหนูเอ่ยว่าปอย ในไลฟ์ไม่มีพูดสักคำว่าเป็นใคร ญ ช ตำแหน่งไหน เข้าใจผิดก็เข้าใจใหม่ด้วยนะคะ”
![แม่น้ำหนึ่ง ดำดง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/05/แม่น้ำหนึ่ง-ดำดง-1-1.png)
อย่างไรก็ดี ขณะนี้ทางด้าน ‘นุ่น ดำดง’ ก็ยังไม่ได้ออกมาชี้แจงเพิ่มเติมถึงประเด็นนี้แต่อย่างใด คงต้องรอต่อไปว่าสาเหตุที่แท้จริงของการตัดสินใจจะเป็นอย่างที่ได้กล่าวไว้ในไลฟ์ หรือเป็นตามที่ชาวเน็ตรายนี้คอมเมนต์
![แม่น้ำหนึ่ง ดำดง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/เลขเด็ด-แม่น้ำหนึ่ง-1-3-67-แม่น้ำหนึ่งใบ้หวย.jpg)
![แม่น้ำหนึ่ง ดำดง](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/เลขเด็ด-แม่น้ำหนึ่ง-1-3-67.webp)
![แม่น้ำหนึ่งให้โชค พิธีแต่งงาน](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2023/11/แม่น้ำหนึ่งให้โชค-พิธีแต่งงาน.jpg)
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง