ได้ใจลูกน้อง ผอ. น้ำใจงาม ให้ทุกคนนั่งเก้าอี้ได้ ไม่แบ่งชนชั้น เพราะครูคือเพื่อนที่ดี
![น่าชื่นชม ผอ. น้ำใจงาม โพสต์ ทุกคนนั่งเก้าอี้ได้ ไม่คิดแบ่งชนชั้น เผยครูคือเพื่อนที่ดี](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/น่าชื่นชม-ผอ.-น้ำใจงาม-โพสต์-ทุกคนนั่งเก้าอี้ได้-ไม่คิดแบ่งชนชั้น-เผยครูคือเพื่อนที่ดี.png)
ชาวเน็ตแห่ชื่นชมในความคิด ผอ.สาว จากนครสวรรค์ โพสต์เผยความรู้สึก ครูทุกคนมานั่งที่ห้องผู้อำนวยการได้ นั่งเก้าอี้-ใช้โต๊ะตามต้องการ ไม่เคยคิดแบ่งชนชั้น ทิ้งท้ายครูคือเพื่อนที่ดี ย้ำไม่ได้โลกสวย แต่ยุคสมัยเปลี่ยนไปแล้ว
จากประเด็นร้อนแรงเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา เกี่ยวกับเรื่อง “ผอ.หวงเก้าอี้” ชาวเน็ตและบุคลากรทางการศึกษาต่างก็ได้แสดงความคิดเห็นถึงเรื่องนี้เกี่ยวกับประเด็นยศชนชั้นวรรณะทางราชการไม่น้อย แต่ก็ยังมีอีกกรณีของผู้อำนวยการโรงเรียน ที่น่ายกย่องเป็นแบบอย่าง ล่าสุด (17 มีนาคม 2567) ผอ.ปัทมา เสริมสุขต่อ ผู้อำนวยการโรงเรียนวัดท่าแรต อำเภอบรรพตพิสัย จังหวัดนครสวรรค์ ได้โพสต์ข้อความผ่านทางเฟซบุ๊ก ผอ. ปัทมา เผยว่า สำหรับโรงเรียนของเขาอยู่กันแบบเอื้อเฟื้อ ช่วยเหลือกัน เก้าอี้ผอ. คุณครูทุกคนใช้ได้ รวมถึงโต๊ะ โซฟา หรือสิ่งของใด ๆ ในห้อง บุคลากรทุกท่านสามารถใช้งานได้ตามสะดวก
นอกจากนั้นยังบอกอีกว่า ให้เกียรติเหล่าคุณครูทุกคน ไม่มีการแบ่งชนชั้นระหว่างผู้อำนวยการกับผู้สอน เพราะการมีเมตตา และเอื้อเฟื้อต่อกันเช่นนี้จะทำให้โรงเรียนมีทีมที่ดี พร้อมทิ้งท้ายว่า เหตุที่คิดเช่นนี้ไม่ใช่เพราะโลกสวย แต่เพียงเข้าใจว่ายุคสมัยได้เปลี่ยนไปแล้ว
![ห้องผอ. ปัทมา](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/ผอ.ปัทมา.jpg)
“ห้องผอ. เก้าอี้ผอ. โต๊ะทำงานผอ. แอร์ผอ. โซฟาผอ. ตู้เย็นผอ. ทีวีผอ. ห้องนี้ ผอ.ตั้งใจสร้างและให้ไว้กับโรงเรียนวัดท่าแรต ที่ทุบทำใหม่ทั้งหมด ทุกคนล้วนเข้ามาทำงาน “นั่งโต๊ะทำงาน และเก้าอี้ ผอ เลย” เป็นห้องประชุม ห้องทำงาน ห้องรับแขก ทุกคนล้วนอยากเข้ามาในห้องนี้ คือห้องเย็น “หนีร้อนมาพึ่งเย็น”
ไม่มีใครกลัว “ห้องเย็น” นี้เลย “แถมใครนั่งเก้าอี้ผอ.ยังบอกเลยอนาคต เทอต้องได้เป็นผอ. แน่ ๆ” ไปเรียนบริหารนะ ซึ่งคุณครูของเรา 1 ท่านก็เพิ่งได้เป็นผอ. อีก 1 ท่านสอบบรรจุครูผู้ช่วยติด และที่เหลือกำลังจะสมัครเรียนบริหาร
![โต๊ะทำงานผอ. ปัทมา จ.นครสวรรคค์](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/ผอ.ปัทมา-เก้าอี้.jpg)
ถ้าไม่มีคุณครู ไม่ส่งเสริม ไม่เข้าใจ ไม่เมตตา เราจะมีทีมที่ดีได้ยังไง ไม่ใช่โลกสวย แต่ยุคสมัยเปลี่ยนแล้ว “ครูคือเพื่อนที่ดีของผอ.เลย” นักเรียนคือลูกที่น่ารักของผอ. #อย่าหลงหัวโขน #อย่าเบ่งอำนาจ #ทุกคนเท่าเทียมกัน #ผอปัทมาโรงเรียนวัดท่าแรต”
หลังเผยแพร่โพสต์ดังกล่าว บรรดาอาจารย์และชาวเน็ตก็ได้เข้ามาคอมเมนต์ชื่นชมในแนวคิดของผู้อำนวยการท่านนี้ บ้างก็บอกว่าเป็นความคิดของคนรุ่นใหม่ที่น่ายกย่อง และบ้างก็เข้ามาแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวในฐานะที่เคยดำรงตำแหน่งผอ. เช่นกัน
![คอมเมนต์ชิ่นชมผอ. ปัทมา](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/เมนต์-โพสต์ผอ-1-1-e1710817548263.png)
![ชื่นชมทัศคติของผอ.](https://thethaiger.com/th/wp-content/uploads/2024/03/เมนต์-โพสต์ผอ-2.png)
อย่างไรก็ดี นอกจากโพสต์ดังกล่าวจะมีคอมเมนต์ชื่นชมมากมายแล้ว ยอดกดไลก์และจำนวนการแชรก็มีไม่น้อยเช่นกัน
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง